#Zika: 'Chanjo Zika si mbali mbali', anasema WHO wakuu mwanasayansi

| Februari 18, 2016 | 0 Maoni

Bertollini WHO

Zika virusi imepiga vichwa vya habari ulimwenguni pote watu wanaogopa inaweza kuunganishwa na microcephaly kwa watoto wachanga, ambayo huwafanya wazaliwe na vichwa vidogo vidogo. Jumatano 17 Februari Kamati ya afya ya Bunge ya umma ilijadili suala hili na wawakilishi kutoka Shirika la Afya Duniani (WHO). Baada ya kusikia Dk Roberto Bertollini, mwanasayansi mkuu wa WHO na mwakilishi wa EU, alitoa mahojiano na akahakikishia kuwa Zika ilikuwa 'ugonjwa wa pole' ambao tulikuwa tayari kukabiliana nao.

Virusi imejulikana tangu 1947: kwa nini hakuna chanjo bado?

Hii ni moja ya magonjwa mengi tuliyoyajua lakini hatuna chanjo kwa sababu zinafungwa kwenye maeneo fulani au ni mpole, kama ilivyo katika kesi hii. Masuala ya kwanza yalitolewa tu hivi karibuni wakati kesi za kwanza za microcephaly katika Kifaransa Polynesia ziligunduliwa katika 2013-2014. Sasa hali ni mbaya sana na kuna kushinikiza kutoka maoni ya umma na serikali kuendeleza chanjo hizi.

Itachukua muda gani ili kuendeleza chanjo? Je, tunaweza kufanikiwa?

Nadhani itakuwa na mafanikio. Sasa tuna uzoefu mwingi na chanjo ya Ebola. Tumeweza kukuza chanjo ya karibu ya Ebola kwa muda mfupi sana. Tuna hakika kwamba tutaendeleza chanjo kabla ya kufaa kwa ajili ya majaribio katika miezi 15-18 ijayo. Kesi ya Ebola ilikuwa somo kubwa kwa watu wengi. Kumekuwa na mabadiliko makubwa katika mtazamo.

Je, kuna hatari ya ugonjwa unaenea kwa Ulaya? Je! Tuko tayari?

Hali mbaya zaidi ni kuwa moshi huja Ulaya na kuanza kuwapiga watu na kueneza ugonjwa huo. Inawezekana pia kwamba itatokea kwa njia ya misio iliyopo ambayo tayari imeharibika kwa nchi fulani kusini mwa Ulaya.

Hali nzuri zaidi ni kwamba tuna uwezo wa kutenganisha maeneo ambapo kuzuka hutokea, kuondoa moshi na kisha kudhibiti maambukizi. Kwa mtazamo wangu hii ni hali inayowezekana zaidi, kwa kuwa tuna mfumo wa afya ya umma na sasa tunajua tatizo hilo, tunaweza kuchunguza kuzuka kwa haraka sana.

Je! Ni hakika kwamba microcephaly inasababishwa na misio inayobeba Zika? Au kuna mambo mengine ambayo inaweza kuwajibika?

Vidonda vilikuwa vimejitokeza kwa watoto wasiokuwa na uharibifu hivyo chama kina nguvu sana. Lakini bila shaka hatuwezi kuondokana na mambo mengine kama vile sababu za maumbile au virusi vingine.

Wengine wanasema kwamba microcephaly inaweza kusababishwa na dawa za wadudu kama vile Pyriproxyfen ambazo zimekuwaAliongeza kwa maji ya kunywa. Je! Hiyo ni uwezekano?

Hii ni dawa ambayo imekuwa kutumika sana kwa zaidi ya miaka 20. Hapakuwa na uchunguzi mmoja wa malformation. Inachukuliwa kuwa salama sana ambayo hutumiwa kuondokana na maji ya kunywa, kwa hiyo kwa sasa sifikiri kuna dutu yoyote ya madai haya.

Je! Unafikiri mipango ya kukomesha mbu itakuwa yenye ufanisi? Unafikiria nini juu ya mipango ya kutolewa kwa mbu za kibadilishaji na Wolbachia vimelea?

Machafuko sasa yanakabiliwa na idadi ya wadudu, kwa hiyo tunahitaji silaha mpya. Kuna uwezekano wa tatu. Ya kwanza ni mbu hizi za kibadala, ambazo hazitumii ugonjwa huo. Pili ni sterilization ya moshi wa kiume kupitia mionzi. Tatu ni bakteria hizi ambazo pia hufanya moshi wa kiume unfertile. Nadhani wanaweza kuwa na ufanisi mzuri na bora zaidi kuliko kutumia tani za dawa ambayo moshi inakuwa zaidi na zaidi.

WHO tu ilitangaa watahitaji mamilioni ya dola kufadhili utafiti: unatarajia EU kutoa fedha?

Ndiyo. Tumeomba dola za dola milioni 53, lakini tu $ 25-28 milioni itakuwa kwa WHO. Wengine wataenda kwenye shirika lingine kama vile UNICEF.

maoni

Maoni ya Facebook

Tags: , , , , , , , , ,

jamii: Frontpage, Magonjwa, Ebola, EU, Bunge la Ulaya, afya, Utafiti wa matibabu, madawa, teknolojia chanjo, Dunia, Shirika la Afya Duniani

Acha Reply

Anwani yako ya barua si kuchapishwa. Mashamba required ni alama *