Kuungana na sisi

Pakistan

Hafla iliyoandaliwa na Ubalozi wa Pakistan, Brussels kukuza utalii na utofauti wa kitamaduni nchini

SHARE:

Imechapishwa

on

Ubalozi wa Pakistan huko Brussels uliandaa hafla huko Pakistan House kukuza utamaduni na utalii wa Pakistan. Idadi kubwa ya washawishi wa maisha na wasafiri wakiwa na mamilioni ya wafuasi mkondoni walihudhuria mapokezi.

Katika matamshi yake ya kukaribisha, Balozi wa Pakistan nchini Ubelgiji, Luxemburg na Jumuiya ya Ulaya Zaheer A. Janjua alisema kuwa Pakistan imebarikiwa na mandhari nzuri, utamaduni tajiri na anuwai na urithi wa kihistoria.

Alisisitiza juhudi za serikali za kukuza utalii na maendeleo ya maeneo ya utalii nchini. Alisisitiza kwamba Jumuiya ya Warekani wa Backpacker, Forbes na Conde Nast Traveler walikuwa wameiweka Pakistan kama nafasi ya juu zaidi ya kusafiri ulimwenguni.

matangazo

Akisisitiza umuhimu wa media ya kijamii na dijiti, Balozi Janjua alisema kuwa majukwaa haya yamekuwa jambo muhimu katika maisha yetu ya kila siku. Watu nchini Pakistan wanatumia vikao vya media ya kijamii kushiriki maoni yao kwa nyanja zote za maisha, pamoja na utamaduni, fasihi, muziki, sinema, siasa, elimu, afya na utalii.

Alisisitiza kwamba serikali pia ilikuwa ikitumia maombi haya ya media ya kijamii kukuza ufikiaji wake, kusambaza sera, kuhakikisha uwazi na kuwezesha raia, pamoja na maoni yao juu ya maswala ya kijamii na kiuchumi.

Aliwaalika washiriki kutembelea Pakistan na kujionea uzuri wa kupendeza, utofauti wa kitamaduni na ukarimu wa methali wa Pakistan.

Hafla hiyo pia ilijumuisha utangulizi wa vyakula na utamaduni wa Pakistani. Kona ilipangwa na bangili za jadi na mehndi.

Wachaguzi wa media ya kijamii walithamini hafla hiyo na utamaduni na vyakula vya Pakistani.

Pakistan

Mkutano uliiambia sheria za kufuru za Pakistan 'sawa na utakaso wa kikabila'

Imechapishwa

on

Mkutano kuhusu sheria zenye utata za kufuru za Pakistan uliambiwa kwamba sheria hiyo imefananishwa na utakaso wa kikabila. Sheria za kukufuru, wakati zinalenga kulinda Uislamu na hisia za kidini za Waislamu wengi wa Pakistan, "zimeundwa bila kushurutishwa na kutekelezwa kiholela na polisi na mahakama". Kwa hivyo wanaruhusu, hata kualika, dhuluma na unyanyasaji na mateso ya wachache nchini Pakistan, tukio hilo katika kilabu cha waandishi wa habari cha Brussels liliambiwa.

Lakini, licha ya wasiwasi huo, Jumuiya ya Ulaya "inashindwa kusaidia" waathiriwa na shinikizo lazima iwekwe Pakistan kufutilia mbali sheria zake. Mkutano huo kuhusu sheria za utusi na zenye kulaaniwa sana za Pakistan, ulifanyika chini ya udhamini wa shirika la kimataifa la Alliance la défense des droits et des libertés.

Msingi wa kisheria wa sheria ya kukufuru, matumizi ya sheria kuhalalisha utakaso wa kikabila na athari haswa kwa wanawake zote zilijadiliwa. Kufungua mjadala, Paulo Casada, MEP wa zamani, mwanzilishi na mkurugenzi mtendaji wa Jukwaa la Kidemokrasia la Asia Kusini, alisema: "Hii ni mada muhimu sana na ambayo tumekuwa tukishughulika nayo kwa muda mrefu. Watu wanatuhumiwa kwa kukufuru bila msingi wowote. Hii inatokana na mashambulio dhidi ya wanasheria na hali ya ushabiki na ya upuuzi nchini.

matangazo

"EU inahitaji kufanya zaidi kuonyesha suala hili ambalo limezidi kuwa mbaya, sio bora."

Jürgen Klute, MEP wa zamani na mwanatheolojia Mkristo, alisema: "Nadhani Ukristo na Uislamu vina mengi sawa: imani kwamba lazima uonekane mbele ya hukumu ya Mungu mwisho wa wakati wako kwa hivyo lazima tupambane vikali dhidi ya kufuru hii. sheria. Je! Mwanadamu anawezaje kuamua au kukadiria kufuru ni nini? Lazima umwachie Mungu wako maamuzi kama haya. Tunaweza kusema dhidi ya sheria hizi kwa misingi ya haki za binadamu na pia misingi ya kidini. ”

Manel Msalmi, Mshauri wa masuala ya kimataifa wa MEPs wa Chama cha Watu wa Ulaya katika Bunge la Ulaya, alisema: "Bunge na kwa kiasi kikubwa tume na baraza wameshutumu mateso nchini Pakistan. Mamia wameshtakiwa chini ya sheria hizi ambazo zinataka kupunguza mazungumzo ambayo inaweza kuonekana kuwa ya kukera. Sheria hizi zimekuwa shida lakini hali imekuwa mbaya zaidi. Ni muhimu kutambua kwamba sheria kama hizo zinatumika dhidi ya wachache wa dini katika majimbo kama Pakistan. Mashambulio kama haya pia ni ya kawaida mkondoni haswa dhidi ya waandishi wa habari. Pakistan hata imetaka kuletwa kwa sheria kama hizo katika nchi zingine za Kiislamu na kususia kwa majimbo ambayo kufuru hufanyika. Mazoezi haya yanaenda sambamba na kulenga vikundi vya kidini. Haki za binadamu zinatumiwa vibaya nchini Pakistan. ”

Mzungumzaji mkuu mwingine, Willy Fautré, mkurugenzi, Haki za Binadamu Bila Mipaka, aliwashukuru waandaaji kwa kuonyesha suala hilo. Alizingatia sana kesi ya wenzi wa Kikristo waliofungwa tangu 2013 kwa mashtaka ya kukufuru kabla ya kutangazwa kuwa na hatia na Mahakama Kuu ya Pakistan na kuachiliwa miezi michache iliyopita. Licha ya azimio la Bunge la Ulaya mnamo Aprili kulenga kesi yao, hakuna nchi ya EU iliyo tayari kuwapa hifadhi ya kisiasa.

Alisema kuwa katika hifadhidata ya HRWF ya wafungwa wa FORB, "tumeandika kesi 47 za waumini wa imani zote nchini Pakistan ambao wako gerezani kwa misingi ya sheria za kukufuru." Hawa ni pamoja na Wakristo 26, Waislamu 15 wa Sunni, Waahmadi 5 na Waislamu 1 wa Kishia. Fautre ameongeza: "Kwa kweli kuna zaidi."

Baadhi ya 16 wamehukumiwa kifo, 16 wamehukumiwa kifungo cha maisha, 10 wamekaa gerezani kwa miaka na bado wanasubiri kesi na katika kesi nne hali ya mfungwa haijulikani. Kesi ya Asia Bibi ambaye alihukumiwa kifo kwa kunyongwa mnamo 2010 na mwishowe aliachiliwa huru kwa kukosa ushahidi na Mahakama Kuu ya Pakistan baada ya kukaa miaka mingi kwenye hukumu ya kifo inajulikana. Alipofunguliwa, alijificha ili kuepuka kuuawa na vikundi vyenye msimamo mkali.

Alijaribu kuomba hifadhi nchini Ufaransa na kwa nchi zingine wanachama wa EU lakini hakufanikiwa. Mwishowe alikaribishwa nchini Canada. Fautre alisema: "Ningependa hapa kuzingatia jambo hili."

Mnamo tarehe 29 Aprili 2021, Bunge la Ulaya lilipitisha azimio juu ya sheria za kukufuru nchini Pakistan, haswa kesi ya Shagufta Kausar na Shafqat Emmanuel, ikisema katika hoja yake ya kwanza kabisa: "Wakati Shagufta Kausar na Shafqat Emmanuel, wenzi wa Kikristo, walifungwa gerezani huko. 2013 na kuhukumiwa kifo mwaka 2014 kwa kukufuru; ilhali wameshutumiwa kwa kutuma ujumbe wa "kukufuru" kwa kiongozi wa msikiti kumtukana Mtume Muhammad, kwa kutumia kadi ya sim iliyosajiliwa kwa jina la Shagufta; wakati washtakiwa wote wamekuwa wakikana madai yote na wanaamini kwamba kitambulisho chake cha Kitaifa kilitumiwa vibaya. ”

Bunge la Ulaya limesema "linalaani vikali kufungwa na kuhukumiwa kwa Shagufta Kausar na Shafqat Emmanuel, pamoja na kucheleweshwa kwa usikilizwaji wa rufaa yao; inatoa wito kwa mamlaka ya Pakistani kuwaachilia mara moja na bila masharti, na kuwapa wao na wakili usalama wa kutosha sasa na baada ya kuachiliwa; inatoa wito kwa Korti Kuu ya Lahore kushikilia usikilizwaji wa rufaa bila kuchelewa na kupinga uamuzi huo kulingana na haki za binadamu ”.

Baadhi ya MEPs 681 walipigia kura azimio hilo na MEPs watatu tu walipinga. Fautre aliongezea: “Mwishowe wenzi wa Kikristo waliachiliwa baada ya kukaa gerezani kwa miaka 8. Wanaishi mafichoni kwa usalama wao. Sasa wangependa kupata mahali salama katika nchi mwanachama wa EU lakini hawajapokea pendekezo lolote kutoka kwao na maombi yao ya visa kupitia balozi anuwai za Uropa yamebaki bila kujibiwa au yamekataliwa. kwa sababu wako mafichoni kwa usalama wao, hawana kazi na hakuna uthibitisho wa mapato. Ujumbe wa kidiplomasia haujapendekeza mchakato mbadala wa kupata hifadhi. "

Aliuambia mkutano huo: "Hadi sasa, Ujerumani ndiyo ubalozi pekee uliowajibu rasmi Shagufta Kausar na Shafqat Emmanuel lakini walisema hawawezi kuwa msaada wowote. Uwezo huu umepunguzwa tu kwa kesi za kipekee ambazo zina mfano mzuri wa kisiasa, kwa mfano, watu ambao wamekuwa wakifanya kazi katika haki za binadamu au kazi ya upinzani kwa njia bora na ya muda mrefu na kwa hivyo wanakabiliwa na tishio kubwa kwa wao uadilifu wa mwili na inaweza kudumisha endelevu vitisho kama hivyo kwa kuingizwa Ujerumani.

"Njia pekee ya kuomba hifadhi ya kisiasa itakuwa kuvuka mipaka kadhaa kinyume cha sheria na kufika katika nchi ya EU ambapo wangeweza kuomba hifadhi. Hawazingatii suluhisho hatari kama hilo.

"Tena, katika kesi hii, nchi wanachama wa EU zinashindwa kusaidia Wakristo wanaoteswa wanaotafuta mahali salama na wasikilize maombi yao. Hawana bidii wala tendaji. Mashindano yao ya kikwazo ambayo yalianza mnamo 2013 nchini Pakistan bado hayajaisha.

“Jenerali Pervez Musharraf alimrithi Zia akiungwa mkono na Merika na washirika wake. Musharraf hakushindwa tu kuleta mabadiliko katika sheria za kukufuru nchini, pia aliruhusu vikundi vyenye msimamo mkali kuendelea kufanya kazi chini ya majina mapya. "

Endelea Kusoma

Pakistan

Mapinduzi ya Fintech mlangoni mwa Pakistan

Imechapishwa

on

Ufunuo wa fedha ambao ulikuja na janga la coronavirus ilikuwa hatua ya haraka kuelekea kwenye mfumo wa dijiti katika tasnia tofauti za uchumi ambazo hapo awali zilikuwa zikisonga kwa kasi ya kobe. Kuingizwa kifedha kwa maeneo ya vijijini, haswa, ni muhimu kwa kasi kubwa ya ukuaji wa uchumi ambayo nchi inahitaji kuendeleza, na mapinduzi ya Fintech yanatoa fursa za kuleta watu hawa wengi ambao hapo awali hawajapewa benki taarifa Nafasi ya Kijiji cha Ulimwenguni.

Mapinduzi ya fintech ya Pakistan: Sauti nzuri lakini unaelewa inamaanisha nini?

Kwa asili, inahusu teknolojia inayosaidia huduma za kibenki na kifedha. Ok, sawa, huo ni mwanzo! Lakini ni nini kipya juu ya hii - sio sisi wote tunajua wasemaji wana kompyuta ambazo huingilia wakati tunapoweka au kutoa pesa kutoka benki.

matangazo

Kwa rahisi zaidi, inaweza kuwa ilimaanisha kuwa, lakini kiini, fintech tunayorejelea kwa usahihi inahusu teknolojia yote inayokusaidia kufanya mahitaji yako ya kibenki kwa ujumla bila msaada wa mtu. Kwa hivyo inaweza kuwa rahisi kama kuangalia salio lako au kuhamisha pesa zako kwenye programu yako ya simu.

Je! Inamaanisha nini kwa Wapakistani?

Mpango Mkubwa. Asilimia sabini na saba ya nchi bado haijapewa benki na haijajumuishwa kifedha kwa sababu ya sababu kadhaa, pamoja na kwamba matawi ya benki hayawezi kufunika kila sehemu ya nchi; kwa matawi 10 kwa watu wazima 100,000, chanjo ya benki ya Pakistan ni ya chini ikilinganishwa na wastani wa 16.38 huko Asia.

Hiyo inamaanisha kuwa idadi kubwa ya watu hawana ufikiaji wa fedha, na yote yanayokuja ikiwa ni pamoja na, mikopo ya kilimo, mikopo ya matrekta, mikopo ya mashine, mikopo ya gari, rehani, bima ya wakulima, na maendeleo ya SME inazuiliwa na ukosefu wa upatikanaji kwa mtaji na kadhalika.

Hii inazuia watu binafsi kushiriki katika shughuli za kiuchumi ambazo zinaweza kubadilisha maisha yao na kwa jumla huzuia ukuaji wa uchumi. Kulingana na Utafiti wa Upataji wa Fedha, nchi hiyo bado ina pesa nyingi.

Ni 23% tu ya watu wazima wa Pakistan wanaoweza kupata huduma rasmi za kifedha, na hata chini, ni 16% tu ya watu wazima wa Pakistan wana akaunti ya benki. Tukio la Black Swan linalojulikana kama COVID-19 nchi zilizobadilishwa haraka kama Pakistan kuwa karne ya ishirini na moja ya dijiti katika sekta ya kifedha.

Benki ambazo zilikuwa zikijongea na zikizungumza juu ya pochi za dijiti, benki isiyo na tawi ilisukumwa kuchukua hatua mara moja wakati ikihimiza watumiaji 'kukaa salama na kukaa nyumbani' na kutumia huduma zao za kibenki za mtandao; ilifanya kama kichocheo cha kushangaza kwa utaftaji na e-biashara.

Serikali ya PTI imezindua mpango wa "Digital Pakistan" unaofunika sekta zote, pamoja na kilimo, huduma za afya, elimu, biashara, biashara, huduma za serikali, na huduma za kifedha.

Pesa kubwa ambazo zilitumika chini ya mpango wa Ehsaas zilitumwa kama malipo ya dijiti, na serikali ilitumia hii (malipo ya serikali kwa mtu (G2P)) kama fursa ya kupata watu ambao hapo awali walikuwa hawajapewa benki katika sekta ya fedha.

Usakinishaji wa Pakistan ulifanya kuongeza kasi kwa mantiki, kwani suluhisho za dijiti zilihitajika, haswa wakati wa kufungwa. Benki ya Jimbo ya Pakistan pia inaendesha mabadiliko haraka na upatikanaji wa malipo ya haraka kupitia mfumo wao wa Raast.

Fintech imeathiri nyanja nyingi kama vile Benki, Bima, Mikopo, Fedha za Kibinafsi, Malipo ya Umeme, Mikopo, Mitaji ya Ubia, na Usimamizi wa Mali, kutaja chache. Startups nyingi mpya zimeanza uwanjani na zimewachukua wachezaji waliosimama moja kwa moja, mara nyingi huunda mazingira ya ushindani ambayo yanafaidi watumiaji.

Kulingana na MarketScreener, sekta ya kifedha ulimwenguni inatarajiwa kuwa na thamani ya $ 26.5 trilioni mnamo 2022, na tasnia ya Fintech ina thamani ya karibu asilimia 1 ya tasnia hiyo.

Kulingana na utafiti wa Goldman Sachs, ilikadiriwa kuwa tasnia ya fintech ya ulimwengu inaweza hatimaye kuvuruga hadi $ 4.7trn ya mapato kutoka kwa huduma za kifedha za matofali na chokaa. PwC inakadiriwa mnamo 2020 kuwa hadi 28% ya huduma za kibenki na malipo zingekuwa katika hatari ya kuvurugika kwa sababu ya aina mpya za biashara zilizoletwa na fintech.

Fintech nchini Pakistan

Kulingana na Mamlaka ya Mawasiliano ya Pakistan, idadi kubwa ya watu milioni 101 hutumia mtandao nchini Pakistan, 46% wanapata huduma za mkondoni na 85% ya idadi ya watu wa Pakistan wana unganisho la rununu ambao unachukua usajili wa rununu milioni 183, upenyaji mkubwa katika idadi ya watu.

Pakistan inatoa fursa kubwa za biashara katika sekta ya malipo kwa benki na vyombo vingine vya fintech, pamoja na startups na telcos, kutumia fursa ya kupenya kwa rununu nchini kwa kutoa huduma za kifedha kupitia vifaa vya rununu, programu, na huduma za wavuti.

Mkoba wa elektroniki unaweza kutumika kwa shughuli mbali mbali za malipo kama vile kupokea malipo pamoja na pesa kutoka nje, mshahara, na kulipa bili pamoja na kuongezewa simu. Kulingana na McKinsey Consulting, gharama ya kutoa wateja akaunti za dijiti inaweza kuwa chini ya asilimia 80-90 kuliko kutumia matawi ya mwili.

Neobanks iligonga nchi miaka kadhaa iliyopita mara kampuni kubwa za mawasiliano zilipogundua zinaweza kuingia kwenye tasnia hii na kutoa changamoto kwa benki za jadi. Neobanks kimsingi ni benki zinazotegemea mtandao ambazo ni benki dhahiri ambazo zinafanya kazi mkondoni pekee bila mitandao ya jadi ya tawi la mwili na gharama yoyote iliyoambatanishwa na hii.

Kulingana na Ripoti ya Benki ya Dunia ya 2019, Huduma za Fedha za Dijiti za Pakistan zitaona kuongezeka kwa kufikia dola bilioni 36, na kuchangia 7% kwa Pato la Taifa ikiwa lango la malipo ya rejareja la wakati halisi litaletwa.

Hivi sasa, benki isiyo na tawi, hata na kampuni za mawasiliano, haijafanya kuruka kubwa; kufikia Machi 2021, wastani wa shughuli za kila siku zinabaki karibu 6,604,143, na jumla ya shughuli katika robo hiyo zilikuwa milioni 594 tu, na dhamana ya shughuli karibu Rupia. 1.8 trilioni.

Ni nani atakayewatumikia wasio na huduma?

Kulingana na ripoti ya Benki ya Dunia ya 2016, watu wazima milioni 27.5 wa Pakistan wanasema kwamba umbali kwa taasisi ya kifedha ni kikwazo kikubwa cha kupata huduma za kifedha. Kuwasili kwa watoaji wa benki wasio na matawi kwenye soko kumeongeza karibu mawakala 180,000 hai tangu 2008 kwa matawi ya benki 100,000, lakini hii inasaidia tu na uhaba wa vituo vya kifedha vya watu.

Kwa kuongezea, ripoti ya Karandaz inaonyesha kuwa benki bado hutoa asilimia 80 ya huduma zilizopo za kifedha wakati zinahudumia asilimia 15 tu ya idadi ya watu. Kwa kuongezeka, katika masoko ambapo uhaba huu wa watoa huduma za kifedha upo, tunaona wanaoanza kuingia ili kutoa hitaji hili la huduma za malipo za haraka, bora, bila malipo, haswa kati ya wafanyabiashara wadogo na wa kati na watu wasio na benki.

Tangu kuanzishwa kwa kanuni za Taasisi ya Fedha ya Kielektroniki (EMI) na SBP mnamo Aprili 2019, waanzilishi kadhaa wa Pakistan wamefika kwa SBP idhini- ikiwa ni pamoja na Finja, Nayapay, Sadapay, na AFT- wote wako katika hatua tofauti za idhini kutoka kupata idhini ya majaribio kwa idhini ya kanuni kutoka kwa SBP.

Anzisho zaidi za fintech na kampuni zingine zinajiandaa kupata leseni za EMI ili kufungua uwezo wa huduma za kifedha za dijiti. Leseni ya EMI inaruhusu fintechs tu kuwapa wateja akaunti na mipaka ya kila siku na ya kila mwezi ya shughuli.

Hawaruhusiwi kutoa bidhaa yoyote ya kukopesha au kuweka akiba; kampuni ambazo zinataka pia kufanya hivyo zinapaswa kuchagua benki isiyo na tawi au kuomba taasisi isiyo ya benki ya kifedha (NBFI) katika Tume ya Usalama na Kubadilishana ya [1] Pakistan (SECP).

Hivi karibuni Finja alikua fintech ya kwanza kupata leseni zote mbili za udhibiti: leseni ya EMI chini ya dhamana ya SBP na leseni ya kukopesha NBFC (kampuni isiyo ya benki ya kifedha) chini ya SECP. Sio fintech zote zinazotafuta kushindana na benki.

Kwa mfano, Finja inaunda ushirikiano na benki kwa kushirikiana nao na kuunda bidhaa za kukopesha na kulipia kutumikia sehemu ambayo huenda hawakulenga hapo awali.

Hivi karibuni, HBL iliwekeza $ 1.15m ndani ya Finja, ikisema kwamba hii itaimarisha benki hiyo kuwa "kampuni ya teknolojia na leseni ya benki". Benki hiyo ilibaini kuwa uwekezaji katika Finja utasaidia vipaumbele viwili vya mkakati wa benki, ambayo ni kufanya uwekezaji katika ujumuishaji wa kifedha wa dijiti na katika kampuni za kifedha za maendeleo zinazohusika na kilimo na SMEs.

Tangu Aprili 2020, Finja imeongeza kwingineko ya kukopesha dijiti kwa 550%, ikitoa zaidi ya mikopo 50,000 ya dijiti kwa biashara ndogo ndogo, ndogo na za kati. Hakuna shaka kwamba SBP inataka kuhakikisha kuwa kampuni za fintech zinasaidia katika lengo lake la kuongeza ujumuishaji wa kifedha kupitia mifumo mpya na mpya ya malipo ya dijiti.

Kanuni za 2019 zinatoa mfumo wazi kwa EMI zinazotafuta kuhudumia umma na zinaelezea viwango vya chini vya huduma na mahitaji kwa kampuni hizi ili kuhakikisha kuwa huduma za malipo zinapewa watumiaji kwa nguvu na kwa gharama nafuu na hutoa msingi wa ulinzi wa wateja.

Endelea Kusoma

Afghanistan

Imran Khan: Pakistan iko tayari kuwa mshirika wa amani nchini Afghanistan, lakini hatutakaribisha vituo vya Merika

Imechapishwa

on

Pakistan iko tayari kuwa mshirika wa amani nchini Afghanistan na Merika - lakini kama wanajeshi wa Merika watajiondoa, tutaepuka kuhatarisha mizozo zaidi, anaandika Imran Khan.

Nchi zetu zina nia sawa katika nchi hiyo yenye uvumilivu: makazi ya kisiasa, utulivu, maendeleo ya kiuchumi na kunyimwa magaidi yoyote. Tunapinga kuchukua yoyote ya kijeshi ya Afghanistan, ambayo itasababisha miongo kadhaa ya vita vya wenyewe kwa wenyewe, kwani Taliban haiwezi kushinda nchi nzima, na bado lazima ijumuishwe katika serikali yoyote ili ifanikiwe.

Hapo zamani, Pakistan ilifanya makosa kwa kuchagua kati ya vyama vinavyopigana vya Afghanistan, lakini tumejifunza kutokana na uzoefu huo. Hatuna upendeleo na tutafanya kazi na serikali yoyote ambayo inafurahiya imani ya watu wa Afghanistan. Historia inathibitisha kwamba Afghanistan haiwezi kudhibitiwa kutoka nje.

matangazo

Nchi yetu imeumia sana kutokana na vita vya Afghanistan. Zaidi ya Wapakistani 70,000 wameuawa. Wakati Merika ilitoa msaada wa dola bilioni 20, hasara kwa uchumi wa Pakistani umezidi $ 150bn. Utalii na uwekezaji vikauka. Baada ya kujiunga na juhudi za Merika, Pakistan ililengwa kama mshirika, na kusababisha ugaidi dhidi ya nchi yetu kutoka Tehreek-e-Taliban Pakistan na vikundi vingine. Mashambulio ya rubani ya Amerika, ambayo nilionya juu, hayakushinda vita, lakini yalifanya chuki kwa Wamarekani, ikipandisha safu ya vikundi vya kigaidi dhidi ya nchi zetu zote mbili.

Wakati Nilibishana kwa miaka kwamba hakukuwa na suluhisho la kijeshi nchini Afghanistan, Merika ilishinikiza Pakistan kwa mara ya kwanza kabisa kutuma wanajeshi wetu katika maeneo ya kikabila yanayopakana na Afghanistan, kwa matarajio ya uwongo kwamba ingemaliza uasi. Haikufanya hivyo, lakini kwa ndani iliwaondoa nusu ya idadi ya watu wa maeneo ya kikabila, Watu milioni 1 huko Waziristan Kaskazini pekee, na uharibifu wa mabilioni ya dola umefanyika na vijiji vyote vimeharibiwa. Uharibifu wa "dhamana" kwa raia katika uvamizi huo ulisababisha mashambulizi ya kujiua dhidi ya jeshi la Pakistani, na kuua wengi askari zaidi kuliko Amerika iliyopotea katika Afghanistan na Iraq kwa pamoja, huku ikizalisha ugaidi hata zaidi dhidi yetu. Katika mkoa wa Khyber Pakhtunkhwa pekee, polisi 500 wa Pakistani waliuawa.

Kuna zaidi ya milioni 3 wa Afghanistan wakimbizi katika nchi yetu - ikiwa kuna vita zaidi vya wenyewe kwa wenyewe, badala ya suluhu ya kisiasa, kutakuwa na wakimbizi wengi zaidi, kutuliza utulivu na kuzidi umaskini katika maeneo ya mpaka kwenye mpaka wetu. Wengi wa Taliban ni kutoka kabila la Pashtun - na zaidi ya nusu ya Wapastuni wanaishi upande wetu wa mpaka. Hata sasa tunazuia mpaka huu wazi wa kihistoria karibu kabisa.

Ikiwa Pakistan ingekubali kupangisha vituo vya Merika, kutoka kwa bomu Afghanistan, na vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Afghanistan vitaanza, Pakistan ingelengwa kulipiza kisasi na magaidi tena. Hatuwezi kumudu hii. Tayari tumelipa bei nzito sana. Wakati huo huo, ikiwa Merika, na mashine yenye nguvu zaidi ya kijeshi katika historia, haingeweza kushinda vita kutoka ndani ya Afghanistan baada ya miaka 20, Amerika ingeifanyaje kutoka kwa besi katika nchi yetu?

Masilahi ya Pakistan na Merika nchini Afghanistan ni sawa. Tunataka amani ya mazungumzo, sio vita vya wenyewe kwa wenyewe. Tunahitaji utulivu na kukomesha ugaidi unaolenga nchi zetu zote mbili. Tunaunga mkono makubaliano ambayo yanahifadhi mafanikio yaliyopatikana katika Afghanistan katika miongo miwili iliyopita. Na tunataka maendeleo ya uchumi, na kuongezeka kwa biashara na uunganisho katika Asia ya Kati, kuinua uchumi wetu. Sote tutashuka chini ikiwa kuna vita zaidi vya wenyewe kwa wenyewe.

Hii ndio sababu tumefanya mengi ya kuinua kidiplomasia kwa bidii kuleta Taliban kwenye meza ya mazungumzo, kwanza na Wamarekani, na kisha na serikali ya Afghanistan. Tunajua kwamba ikiwa Taliban itajaribu kutangaza ushindi wa kijeshi, itasababisha umwagaji damu usiokuwa na mwisho. Tunatumai serikali ya Afghanistan pia itaonyesha kubadilika zaidi katika mazungumzo hayo, na kuacha kuilaumu Pakistan, kwani tunafanya kila tuwezalo kukosea hatua za kijeshi.

Hii ndio sababu pia tulikuwa sehemu ya hivi karibuni "Taarifa za pamoja za Troika ”, pamoja na Urusi, China na Merika, wakitangaza bila shaka kwamba juhudi yoyote ya kulazimisha serikali kwa nguvu huko Kabul itapingwa na sisi sote, na pia ingeinyima Afghanistan upatikanaji wa msaada wa kigeni utakaohitaji.

Kauli hizi za pamoja zinaashiria mara ya kwanza ya majirani na washirika wanne wa Afghanistan walizungumza kwa sauti moja juu ya jinsi makazi ya kisiasa yanavyopaswa kuonekana. Hii pia inaweza kusababisha mkusanyiko mpya wa mkoa wa amani na maendeleo katika eneo hilo, ambayo inaweza kujumuisha hitaji la kushiriki ujasusi na kufanya kazi na serikali ya Afghanistan kukabiliana na vitisho vya kigaidi vinavyoibuka. Majirani wa Afghanistan wangeahidi kutokubali eneo lao litumike dhidi ya Afghanistan au nchi nyingine yoyote, na Afghanistan ingeahidi vivyo hivyo. Compact pia inaweza kusababisha kujitolea kusaidia Waafghan kujenga tena nchi yao

Ninaamini kuwa kukuza muunganiko wa kiuchumi na biashara ya kikanda ndio ufunguo wa amani na usalama wa kudumu nchini Afghanistan. Hatua zaidi ya kijeshi ni bure. Ikiwa tutashiriki jukumu hili, Afghanistan, wakati mmoja ilikuwa sawa na "Mchezo mzuri”Na mashindano ya kieneo, badala yake yanaweza kuibuka kama mfano wa ushirikiano wa kikanda.

Imran Khan ndiye waziri mkuu wa Pakistan. Iliyochapishwa kwanza katika The Washington Post.

Endelea Kusoma
matangazo
matangazo
matangazo

Trending