Kuungana na sisi

Mahakama ya Ulaya ya Haki za Binadamu (ECHR)

Mashirika ya misaada ambayo yanapambana na upotoshwaji wa haki yanasema sheria lazima ibadilike baada ya uamuzi wa Strasbourg

SHARE:

Imechapishwa

on


Shirika moja linaloongoza la kutoa misaada limeweka uzito wake nyuma ya madai mapya ya "jaribio la kikatili" la Uingereza la fidia ya upotovu wa waathiriwa wa haki kutupiliwa mbali. Hitaji hilo linakuja baada ya uamuzi muhimu wa Mahakama ya Ulaya ya Haki za Kibinadamu yenye makao yake mjini Strasbourg.

Mahakama Jumanne ilitoa uamuzi katika kesi mbili kuhusu madai ya fidia kutoka kwa wanaume wawili.

Wanaume hao wawili ni Victor Nealon, raia wa Ireland mwenye umri wa miaka 64, na Briton Sam Hallam.

Nealon alipatikana na hatia mwaka wa 1997 kwa jaribio la ubakaji na akapewa kifungo cha maisha jela kwa muda usiopungua miaka saba. Hukumu yake ilibatilishwa na Mahakama ya Rufaa ya Uingereza tarehe 17 Mei 2012. 

Hallam alipatikana na hatia mwaka 2004 kwa makosa ya mauaji, kula njama ya kudhuru mwili na kufanya vurugu. Hukumu zake zilifutiliwa mbali mwaka wa 2012 baada ya ushahidi mpya kupatikana.

Wanaume wote wawili baadaye waliomba fidia kwa kuharibika kwa haki.

Walisema kuwa kuwataka wale ambao wamehukumiwa kimakosa kuthibitisha kutokuwa na hatia bila shaka ili kupata fidia kunatengua kanuni ya msingi ya haki.

matangazo

Wakati mahakama ya Ulaya ilikataa madai ya wanaume wote wawili kwa ajili ya fidia, majaji watano walipinga, wakizingatia ukweli kwamba Nchi nyingi Wanachama wa EU hutoa fidia baada ya kuharibika kwa haki. Mahakama pia ilisema "sio jambo la maana kwa athari inayoweza kuharibu ya hatia isiyo sahihi."

Katika uamuzi wao wa kutupilia mbali pingamizi la wawili hao, jopo la majaji katika Strasbourg liliamua hivi: “Haingeweza kusemwa kwamba kukataa fidia kwa Katibu wa Haki kulimtia mwombaji hatia ya jinai kwa kuonyesha maoni kwamba alikuwa na hatia kwa mhalifu. kiwango cha kutenda kosa la jinai, na hivyo kupendekeza kwamba kesi za jinai zilipaswa kuamuliwa tofauti."

Akijibu, Hallam, kutoka London Mashariki, alisema, "Kwa miaka 20, katika maisha yangu yote ya ujana, nimekuwa nikipambana na kesi ya mauaji ambayo sina hatia kabisa. Bado leo sijapokea hata senti moja kwa miaka saba na nusu niliyokaa gerezani.”

Aliongeza, "Mtihani wa kikatili wa fidia ulioanzishwa mwaka 2014 unahitaji kukomeshwa, unakwenda kinyume kabisa na kile ambacho nchi hii inapaswa kukisimamia."

Kujibu hukumu hiyo Nealon alisema: “Kwa miaka 17 nilipigana kesi ambayo sina hatia kabisa. Zaidi ya miaka kumi baadaye sijapata fidia yoyote kutoka kwa Serikali kwa maisha niliyopoteza, wala maumivu ya kiakili niliyopata (kutokana na vifo vya wazazi na kupoteza mahusiano). Hii si haki, na nimechukizwa na uamuzi huo.”

Maoni zaidi yalitoka kwa Matt Foot, Mkurugenzi-Mwenza, APPEAL, shirika la misaada lenye makao yake makuu nchini Uingereza ambalo linapigania waathiriwa wa upotovu wa haki.

Foot alisema, "Mpango wa kikatili wa fidia kwa upotoshwaji wa kesi za haki ni kipengele cha mfumo wetu wa haki ya jinai ambacho naona aibu zaidi."

"Tunahitaji haraka kutafuta utaratibu wa kuwalipa fidia wahasiriwa ambao wamekaa gerezani kwa miaka mingi kwa uhalifu ambao hawana hatia, kama vile tunahitaji kuwalipa wahasiriwa wote wa Ofisi ya Posta na kashfa za damu zilizoambukizwa."

Shirika la misaada linasema mwitikio wa umma kwa kesi hizi, na kwa kashfa iliyotangazwa sana ya Ofisi ya Posta au Horizon IT nchini Uingereza, inaonyesha wasiwasi mkubwa wa umma unaoonyeshwa na majaji wanaopinga.

Shiriki nakala hii:

EU Reporter huchapisha makala kutoka vyanzo mbalimbali vya nje ambavyo vinaeleza mitazamo mbalimbali. Nafasi zilizochukuliwa katika makala haya si lazima ziwe za Mtangazaji wa Umoja wa Ulaya.

Trending