Kuungana na sisi

Bangladesh

Bangladesh sio jamhuri ya ndizi

SHARE:

Imechapishwa

on

Kwa waliotia saini Barua ya Wazi ya hivi majuzi kuhusu Profesa Yunus

Barua ya Wazi juu ya Profesa Yunus ilikuwa kitendo ambacho kilipinga maadili na dhidi ya kanuni za tabia za kisiasa - anaandika. Syed Badrul Ahsan.

Wakati watu hao zaidi ya 170 duniani walipoamua kutuma kile walichokiita barua ya wazi kwa Waziri Mkuu wa Bangladesh Sheikh Hasina na wakati huo huo kubebwa kama tangazo kwenye magazeti, hawakuonekana kabisa kutambua kwamba kitendo kama hicho kilikuwa cha makusudi. hatua iliyolenga kufedhehesha sio tu kiongozi wa Bangladesh lakini pia taifa alilotokea kutawala. Lugha iliyotumika katika barua si lugha ambayo mkuu wa serikali anahutubiwa.

Profesa Yunus

Tunazungumza juu ya Washindi wa Tuzo ya Nobel pamoja na wengine ambao hivi majuzi waliona inafaa kuzungumza kumtetea Profesa Muhammad Yunus, ambaye hivi majuzi amezama katika matatizo ya kisheria nchini Bangladesh. Matatizo yake kando, kuna swali dogo kwamba Profesa Yunus, ambaye alishinda Tuzo ya Nobel ya Amani mwaka wa 2006, ni mtu anayeheshimika sana nchini Bangladesh. Michango yake katika suala la kutangaza mikopo midogo midogo kupitia Benki ya Grameen inasalia kuwa alama muhimu katika mazingira ya kijamii ya Bangladesh. 

Alisema, tatizo ambalo barua ya watu zaidi ya 170 katika utetezi wake inatia wasiwasi ni kwamba watu hao kwa njia ya majambazi yao wamejaribu kuiweka serikali ya Sheikh Hasina chini ya shinikizo kwa njia ambayo sio tu isiyofaa, bali pia kupotoka kutoka kwa kidiplomasia. pamoja na kanuni za kisiasa. Kwa hakika, sauti ya barua hiyo, kama yaliyomo yaonyesha wazi, si ya kushtua tu bali pia ya kuudhi. Waandishi wa barua wanazungumza na Waziri Mkuu wa nchi huru kumtetea mtu ambaye anapambana na shida za kisheria zinazohusiana na maswala yake ya kifedha.

Waandishi hao wa barua wamemtaka Waziri Mkuu Sheikh Hasina kusitisha mara moja kesi zinazoendelea mahakamani dhidi ya Profesa Yunus. Wamependekeza kuwa mashtaka yaliyowekwa mlangoni kwake yachunguzwe na jopo la majaji wasiopendelea upande wowote. Kwa hatua nzuri, pia wamefahamisha kuwa kama sehemu ya tathmini hiyo baadhi ya wataalam wanaotambulika kimataifa wanapaswa kuletwa kwenye bodi. Wanaendelea kumwambia Waziri Mkuu:

"Tuna imani kwamba mapitio yoyote ya kina ya kesi za kupambana na rushwa na sheria ya kazi dhidi ya (Yunus) yatasababisha kuachiliwa kwake."

Wanaendelea, kwa mshangao wa mtu, kumwonya kiongozi wa Bangladesh:

matangazo

"Tutaungana na mamilioni ya raia wanaohusika kote ulimwenguni kufuatilia kwa karibu jinsi mambo haya yatakavyotatuliwa katika siku zijazo."

Waandishi wa barua hiyo labda wamekosa hoja, ambayo ni kwamba kesi inapowasilishwa mahakamani, ni kwa mchakato mzima wa kisheria kutekelezwa hadi mwisho wake wa kimantiki. Hakuna mfumo wa kisheria popote pale duniani ambapo kesi ikishafunguliwa mahakamani inaweza kuondolewa kwenye shauri hilo na kukabidhiwa kwa 'jopo la majaji wasiopendelea upande wowote' maana huo utakuwa ni uvunjifu wa sheria. Mbali na hilo, ni jambo lisiloeleweka kwa kesi inayoendeshwa chini ya sheria za kawaida za nchi kusitishwa na maelezo yake kukabidhiwa kwa wataalamu wanaotambulika kimataifa.

Barua hiyo, kwa njia zaidi ya moja, ni jaribio la kuipiku serikali ya Bangladesh na kwa kuongeza watu wa Bangladesh katika kudanganya mbele ya kundi la watu ambao kwa hakika wanazingatia ustawi wa Profesa Yunus lakini ambao hata hivyo wamejidai wenyewe haki ya kulazimisha maoni juu ya serikali ya nchi. Ni kupotoka kutoka kwa utawala wa sheria. Waandishi wa barua wanazungumza juu ya kufuatilia mambo yanayohusiana na maswala yanayomhusu Profesa Yunus, ambayo kwa kweli ni tishio kwa serikali, na kuitaka ifanye inavyotaka au vinginevyo ...

Washindi wa Tuzo ya Nobel na wengine ambao wametia sahihi zao kwenye barua hiyo walisukumwa waziwazi na, mbali na suala la Yunus, masuala mengine ambayo kwa wakati huu serikali ya Bangladesh na watu wanashughulika na kujaribu kushughulikia kwa kuridhika kwa wote. Waandishi wa barua wanajitoa pale wanapomtetea Profesa Yunus swali la uchaguzi mkuu ujao nchini Bangladesh. Zingatia maneno yao:

"Tunaamini ni muhimu sana kwamba uchaguzi ujao wa kitaifa uwe huru na wa haki. . .'

Ukosefu huo sio wa kukosea. Nchini Bangladesh, lengo la barua hiyo si la kukosekana, kwa sababu kuna nia inayoeleweka ya kuhakikisha kuwa serikali ya Waziri Mkuu Sheikh Hasina inaonyeshwa mlango kupitia uchaguzi, uliopangwa kufanyika Januari mwaka ujao. Ghafla wazo linaonekana kuwa si la uchaguzi wa haki lakini ambalo litasukuma utawala uliopo madarakani. Swali linalotia wasiwasi hapa ni mojawapo ya kwa nini waandishi wa barua hiyo wamechagua kuunganisha uchaguzi na kesi ya Yunus. Usahihi na busara za kisiasa hazikuwa kazini. Haishangazi mtu yeyote, wengi kati ya wanaume na wanawake ambao wameandika barua hiyo hutokea kuwa watu ambao hawajawahi kuficha kutopenda kwao serikali ya sasa ya Bangladesh.

Hilo ni jambo la kuhuzunisha, si kwa wale ambao wameisoma barua hiyo, bali kwa waandikaji wa barua wenyewe. Kushindwa kwao kuelewa kwamba kulaani hadharani kwa serikali ya Bangladesh kunaweza kusababisha upinzani ni jambo la kusikitisha. Watu wa Bangladesh, ambao daima ni taifa linalojivunia urithi wao, wanashangazwa na sauti na yaliyomo katika barua hiyo. Muhimu zaidi, maswali yanaibuliwa nchini kama waandishi hawa wa barua huko nyuma wametuma barua sawa za wazi kwa wakuu wengine wa serikali juu ya maswala ambayo yamekuwa yakifikiriwa na umma kote ulimwenguni. Zingatia maswali haya:

*Je, watu hawa wa kimataifa waliwahi kutuma barua ya wazi kwa Rais yeyote wa Marekani wakitaka wale waliofungwa bila kufunguliwa mashtaka na bila kesi huko Guantanamo kwa miongo kadhaa waachiliwe?

*Je, watu hawa mashuhuri walimwandikia Rais wa Marekani na Waziri Mkuu wa Uingereza mwaka 2003, wakiwataka waache kulivamia taifa huru la Iraq bila sababu za msingi, kumtia Saddam Hussein kwenye kinyago cha kesi na kumpeleka kwenye mti wa kunyongwa? 

*Je, waandishi hawa wa barua wameona ni muhimu hata kidogo kutuma ujumbe wa wazi kwa mamlaka ya Pakistan wakitaka unyanyasaji wa aliyekuwa Waziri Mkuu Imran Khan ukomeshwe, kwamba kesi 150 zaidi dhidi yake zifutwe na aachiliwe kutoka kizuizini?

*Ikizingatiwa kwamba waandikaji wa barua hiyo wanajiona kuwa waumini wa sheria, je, wamewahi kufikiria kuiandikia mamlaka ya Marekani na Kanada kuuliza kwa nini wauaji wawili waliohukumiwa wa muasisi wa Bangladesh Bangabandhu Sheikh Mujibur Rahman wameruhusiwa kuhifadhiwa katika eneo hilo. nchi hizi mbili licha ya kujua jukumu lao la macabre mnamo Agosti 1975?

*Je! mnamo Oktoba 2001?

*Je, mabibi na mabwana hawa watatuma barua ya wazi kwa Rais wa Urusi Vladimir Putin na ipelekwe kama tangazo kwenye magazeti ya nchi za magharibi kutaka kesi zote za kisheria dhidi ya Alexei Navalny zifutwe na aruhusiwe kuwa huru?

*Na hawa waandishi wa barua wamekuwa wapi kwenye kipindi cha Julian Assange? Je, wametayarisha na kuweka hadharani barua yoyote ya wazi kwa mamlaka ya Uingereza na Marekani wakiomba kwamba, kwa maslahi ya uhuru wa vyombo vya habari, Assange aachiliwe kutekeleza wito wake?

*Je, ni wangapi kati ya waandishi hawa wa barua wametaka jeshi la kijeshi la Myanmar liondoe mashtaka yote dhidi ya Aung San Suu Kyi aliyefungwa na kumfanya achukue nafasi yake halali kama kiongozi aliyechaguliwa wa Myanmar? Je, wamefikiria kumwandikisha kiongozi aliye wazi kwa jeshi la serikali kuuliza kwamba wakimbizi milioni zaidi wa Rohingya walioko Bangladesh sasa warejeshwe makwao katika jimbo la Rakhine nchini Myanmar?

*Kwa miaka mingi, waandishi wa habari wamekuwa wakiteseka gerezani nchini Misri. Je, barua yoyote ya wazi ya kuomba uhuru wao iliwahi kutumwa kwa Rais Abdel Fattah al-Sisi?

*Mwanahabari Jamal Khashoggi aliuawa katika ubalozi mdogo wa Saudia mjini Istanbul miaka michache iliyopita. Je, hawa Washindi wa Tuzo ya Nobel na viongozi wa kimataifa waliiandikia serikali ya Saudia na kuuliza kwamba ukweli wa mkasa huo uchunguzwe na wenye hatia waadhibiwe?

*Hakuna barua ya wazi iliyotumwa kwa mamlaka ya Sri Lanka kudai kwamba mateso ya Watamil walio wachache kufuatia kushindwa kwa LTTE na jeshi la Sri Lanka mwaka wa 2009 yakomeshwe na wale waliohusika na masaibu ya Watamil wafikishwe. haki. 

Unafiki hauchukui nafasi ya uamuzi mzuri. Watu ambao waliandika barua hiyo kwa Waziri Mkuu wa Bangladesh kwa wazi walishindwa kufanya wasiwasi wao kuhusu Profesa Yunus kujulikana na serikali kupitia njia za busara za kidiplomasia. Kwamba walichagua kwa makusudi kuweka hadharani wasiwasi wao kuhusu Mshindi wa Tuzo ya Nobel ya Bangladesh ilikuwa mkakati unaolenga kuiweka Bangladesh kizimbani mbele ya ulimwengu. 

Ilikuwa chini ya ladha nzuri, kwa Bangladesh sio jamhuri ya ndizi. Wakati mtu anatarajia sheria kuhakikisha haki kwa Profesa Yunus, anatarajia sifa yake kuibuka kutoka kwa dimbwi la kisheria alimo ndani, mtu anajua vyema kwamba nchi inayojiheshimu, ambayo Bangladesh ni hakika, haitakuwa tayari kuwa na nguvu. watu kutoka kote ulimwenguni wakipumua shingo zao juu ya maswala ambayo mfumo wake wa kisheria na kikatiba pekee ndio unaweza na utayatatua.

Watu 170 zaidi ya watu wa kimataifa walipaswa kufikiria vizuri zaidi kuliko kujitwika jukumu la kutaka kujua na lisilokubalika la kujaribu kuleta serikali ya Bangladesh kisigino juu ya suala linalohusiana na mtu binafsi. Mbinu hiyo inatabiriwa haijafanya kazi. 

Mwandishi Syed Badrul Ahsan yuko mwandishi wa habari wa London, mwandishi na mchambuzi wa siasa na diplomasia. 

Shiriki nakala hii:

EU Reporter huchapisha makala kutoka vyanzo mbalimbali vya nje ambavyo vinaeleza mitazamo mbalimbali. Nafasi zilizochukuliwa katika makala haya si lazima ziwe za Mtangazaji wa Umoja wa Ulaya.

Trending