Kuungana na sisi

Bangladesh

Pakistan inapaswa kutoa msamaha rasmi kwa watu wa Bangladesh, anasema msomi

SHARE:

Imechapishwa

on

Akirejelea uchaguzi mkuu wa 1970 huko Pakistan wakati huo na jeshi la Pakistan, msomi mashuhuri wa kimataifa kutoka Pakistan ambaye sasa anaishi Merika Husain Haqqani, ambaye aliwahi kuwa Balozi wa Pakistan nchini Merika kutoka 2008 hadi 2011, alisema: "Jeshi majibu ya namna ya kumfunga gerezani Sheikh Mujib na kuanzisha mauaji ya kimbari dhidi ya Wabangali ... Hadi leo, hakuna msamaha ambao umekuja na nadhani watu wa Pakistan wanapaswa kuhimiza serikali ya Pakistan kutoa msamaha rasmi kwa watu wa Bangladesh kwa unyama wote ambao ulifanywa mnamo 1971 ... kuomba msamaha ni jambo la adabu zaidi ... ”. Alitoa maoni haya katika hotuba dhahiri juu ya 'Bangabandhu Sheikh Mujibur Rahman: Kiongozi wa Iconic wa Mapambano ya Watu ya Uhuru' iliyoandaliwa na Ubalozi wa Bangladesh kwenda Ubelgiji na Luxemburg, na Ujumbe kwa Jumuiya ya Ulaya huko Brussels tarehe 29 Machi, anaandika Mahbub Hassan Saleh. 

Waziri wa Mambo ya nje wa Bangladesh, Dk AK Abdul Momen, mbunge, alijiunga na hafla hiyo kama Mgeni Mkuu wakati Balozi wa Bangladesh huko Brussels, Mahbub Hassan Saleh, alisimamia hafla hiyo.

Balozi Husain Haqqani, ambaye sasa ni Mwandamizi Mwandamizi na Mkurugenzi wa Asia ya Kusini na Kati katika Taasisi ya Hudson, kituo cha juu cha kufikiria huko Washington, DC, Merika, alisema kuwa Bangabandhu sio tu Kibengali kubwa kuliko zote, yeye ni mmoja wa wakubwa viongozi wanaoibuka kutoka Asia Kusini na kiongozi mzuri katika historia ya ulimwengu, na mtu mashuhuri wa kupigania uhuru ambao ulimwengu umeona katika kipindi chote cha 20th karne. Alisema kuwa Bangabandhu Sheikh Mujibur Rahman yuko katika ligi hiyo ya viongozi wakuu kama Mahatma Gandhi na Nelson Mandela. 

matangazo

Balozi Haqqani aligawanya mapambano ya Bangabandhu Sheikh Mujibur Rahman katika awamu tano tofauti: 01) mapambano ya vijana wa Sheikh Mujib dhidi ya ukoloni wa Uingereza; 02) maandamano ya baada ya 1947 dhidi ya kuwekwa kwa Urdu kama lugha pekee ya serikali ya Pakistan na harakati za kuanzisha Bangla kama moja ya lugha mbili za serikali na kisha ushindi wa uchaguzi wa 'Jukto Front' mnamo 1954; 03) Kufutwa kwa Serikali ya 'Jukto Front' na kuendelea kwa mapambano ya Bangabandhu kwa njia ya kidunia na ya umoja kwa upande wa serikali; 04) Kuwekwa kwa sheria ya kijeshi na watawala wa Pakistani na Mkuu wa Jeshi Ayub Khan kuchukua udhibiti mnamo 1958; 05) Mauaji ya Kimbari yaliyofanywa na jeshi la Pakistan kutoka Machi 25, 1971 na picha ya Bangabandhu, maoni na maneno yalikuwa yakiwapa msukumo watu wa Kibengali kupigania Vita vya Ukombozi. Alisema kuwa Bangabandhu alikuwa ameunda hali ya uhuru kati ya taifa la Kibengali wakati wa mapambano yake ya muda mrefu ya uhuru na alitoa maagizo yote kwa watu wake kujiandaa kwa vita katika hotuba yake ya kihistoria mnamo tarehe 07 Machi 1971 huko Dhaka. 

Aliongeza kuwa Pakistan ya Mashariki wakati huo ilikuwa 'Dhahabu Goose' kwa wasomi tawala wa Pakistani kwani pesa nyingi za kigeni zilipatikana kutoka sehemu ya mashariki (Bangladesh). Alisema pia kwamba watawala wa Pakistan wenye nguvu hawakuwachukulia Bengali kama sawa na hawakuwa tayari kupeana madaraka kwa wawakilishi waliochaguliwa wa wakati huo wa Mashariki mwa Pakistan baada ya ushindi wa uchaguzi wa chama cha Bangabandhu, Awami League, katika uchaguzi wa kitaifa wa 1970.

Balozi Haqqani alisema kuwa sasa Bangladesh ni moja wapo ya nchi zinazokua kwa kasi zaidi ulimwenguni na nchi yenye mafanikio zaidi Asia Kusini. Bangladesh leo iliyofanikiwa ni mchango wa Bangabandhu na binti yake mwenye uwezo, Waziri Mkuu wa sasa Sheikh Hasina. 

Waziri wa Mambo ya nje Momen alisema ilitarajiwa kwamba Pakistan itaomba msamaha rasmi kwa mauaji ya Kimbari yaliyofanywa na jeshi lake mnamo 1971 kwenye hafla ya Jubilei ya Dhahabu - Maadhimisho ya miaka 50 ya Uhuru wa Bangladesh mwaka huu. Ingawa Waziri Mkuu wa Pakistan alituma ujumbe dakika ya mwisho kwenye hafla hiyo lakini kwa bahati mbaya, hakuomba msamaha kwa Mauaji ya Kimbari yaliyofanywa na jeshi la Pakistan kwa raia wa Kibengali wasio na silaha huko Bangladesh mnamo 1971. Alisisitiza kwamba Baba wa Taifa Bangabandhu Shiekh Mujibur Rahman alikuwa mpenda amani wakati wa mapambano yake yote ya uhuru na Uhuru, na hata leo Bangladesh inaendeleza utamaduni wa amani katika kila nyanja kote ulimwenguni chini ya uongozi wa Waziri Mkuu Sheikh Hasina pamoja na kuanzisha azimio juu ya "Utamaduni wa Amani" kila mwaka katika Mkutano Mkuu wa Umoja wa Mataifa, ambao unapitishwa na nchi zote wanachama. 

Dakta Momen alielezea matumaini yake kwamba Bangladesh itatimiza ndoto ya Baba wa Taifa - 'Dhahabu Bengal', Bangladesh yenye mafanikio, yenye furaha na isiyo ya jamii, Bangladesh iliyoendelea mnamo 2041. 

Balozi Saleh alisema kuwa 2021 ni mwaka muhimu katika historia ya Bangladesh wakati nchi hiyo inaadhimisha miaka 50 ya kuzaliwa kwa Baba wa Taifa Bangabandhu Sheikh Mujibur Rahman, na Jubilei ya Dhahabu - Sherehe ya miaka XNUMX ya Uhuru wa Bangladesh. Aliongeza kuwa maneno ya Balozi Haqqani yatasaidia marafiki katika jamii ya kimataifa, wasomi na watafiti kuelewa vizuri mapambano ya uhuru wa Bangabandhu. 

Hafla hiyo iliandaliwa katika jukwaa linalowezekana (Zoom webinar) kufuata miongozo ya ndani ya Covid-19 Tukio hilo dhahiri lilirushwa moja kwa moja kwenye ukurasa wa Facebook wa Ubalozi. Idadi kubwa ya washiriki kutoka Uropa na pembe tofauti za ulimwengu walijiunga na hafla hiyo. Tukio litabaki kupatikana kwenye Ukurasa wa Facebook wa Ubalozi

----

Bangladesh

Ubalozi wa Bangladesh unasherehekea Mwaka Mpya wa 1428 wa Bangla

Imechapishwa

on

Ubalozi wa Bangladesh huko Brussels karibu ulisherehekea Mwaka Mpya wa Bangla 1428 wiki hii (12 Aprili 2021) na ushiriki wa zaidi ya wageni elfu nane wa Kibengali na wageni kutoka Ulaya na pembe tofauti za ulimwengu.

Mwimbaji aliyejulikana na anayesifiwa kutoka Bangladesh Nobonita Chowdhury aliimba nyimbo kutoka mikoa na aina tofauti za nchi hiyo katika hafla hiyo. Alitoa nyimbo pamoja na Rabindra, Nazrul na Lalon Sangeet, nyimbo za Hasan Raja, Vijay Sarkar, na Bhawaiya, ambazo zilionyesha utajiri wa nyimbo za Kibengali kwa ulimwengu. Kulikuwa na simulizi kwa Kiingereza na mwimbaji juu ya mandhari na msingi wa kila wimbo kwa wageni wa kigeni.

Balozi Mahbub Hasan Saleh alitaja Pohela Baishakh kama sherehe kubwa zaidi inayotokana na moyo wa Wabangali juu ya tofauti zote. Alimtakia kila mtu Heri ya Mwaka Mpya wa Bangla. Alielezea matumaini yake kwamba hali ya janga hilo ingemalizika hivi karibuni na itawezekana kwa wote kusherehekea Mwaka Mpya ujao wa Bangla kibinafsi. Alikumbuka pia kwa heshima watu milioni tatu ambao wameangamia kutoka kwa janga la COVID-19 kote ulimwenguni katika mwaka mmoja uliopita.

matangazo

Bi Louise Haxthausen, Mwakilishi wa UNESCO katika Jumuiya ya Ulaya na Mkurugenzi wa Ofisi ya Uhusiano ya UNESCO huko Brussels alijiunga na sherehe hiyo na kuwatakia Heri ya Mwaka Mpya wa Bangla. Alitaja kutambuliwa kwa Mangal Shobhajatra - kitovu cha maadhimisho ya Pohela Baishakh- kama 'Urithi wa Tamaduni Usiogusika' na UNESCO mnamo 2016, iliyoainishwa kwenye orodha ya uwakilishi kama Urithi wa Binadamu. Katika ujumbe wa video, Meya wa Brussels Philippe Close alielezea Brussels kama jiji lenye tamaduni nyingi, lililo wazi kwa jamii zote, ambalo lina zaidi ya mataifa 184 pamoja na jamii ya Wabengali. Aliwasalimu washiriki wote wa jamii ya Bangladesh wanaoishi Brussels huko Bangla kwa kusema, 'Shubha Bangla Noboborsha'.

Bi Themis Christophidou, Mkurugenzi Mkuu, Kurugenzi Mkuu wa Elimu, Vijana, Michezo na Utamaduni (EAC), Tume ya Ulaya, na Idara ya Kusini na Mashariki mwa Asia na Oceania ya Huduma ya Umma ya Shirikisho, Mambo ya nje, Biashara ya nje na Ushirikiano wa Maendeleo , Ufalme wa Ubelgiji ulitakia Heri ya Mwaka Mpya wa Bangla kwa wanajamii wa Kibengali.

Balozi Saleh pia alisema kuwa 2021 ni mwaka muhimu katika historia ya Bangladesh wakati nchi hiyo inaadhimisha miaka 50 ya kuzaliwa kwa Baba wa Taifa Bangabandhu Sheikh Mujibur Rahman, na Jubilei ya Dhahabu - Sherehe ya miaka XNUMX ya Uhuru wa Bangladesh.

Hafla hiyo iliandaliwa katika jukwaa linalowezekana (Zoom webinar) kufuata miongozo ya ndani ya Covid-19. Tukio hilo lilirushwa moja kwa moja kwenye ukurasa wa Facebook wa Ubalozi. Hafla hiyo itabaki inapatikana kwenye ukurasa wa Facebook wa Ubalozi (https://www.facebook.com/bangladeshembassybrussels/ ).

Endelea Kusoma

Bangladesh

Bangladesh na India zinaunganisha uhusiano

Imechapishwa

on

Waziri Mkuu Narendra Modi amealikwa kuwa "mgeni aliyeheshimiwa" kwa watu 50 wa Bangladeshth Siku ya Uhuru mnamo tarehe 26 Machi, siku ambayo majeshi ya Pakistani yaliyokuwa yakishambulia yalizindua Operesheni Searchlight na inadaiwa ilifanya unyama mbaya zaidi na mauaji ya halaiki huko Pakistan Mashariki ya zamani. Uwepo wa Modi huko Dhaka siku hiyo utafufua kumbukumbu ya uungwaji mkono wa India kwa vita vya ukombozi vya Bangladesh mnamo 1971 wakati uso wa unyama mkali ulitolewa kwa watu wasio na bahati, wakimbizi zaidi ya milioni 10 walilazimika kukimbia na kujilinda nchini India ambapo waliongezewa ushirikiano wote na usaidizi na watu na serikali ya India.

Ziara ya Modi huko Dhaka itahusiana na hafla tatu za kihistoria - Mujib Borsho (karne ya kuzaliwa ya Sheikh Mujibur Rahman); Miaka 50 ya kuanzishwa kwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya Bangladesh na India; na miaka 50 ya vita vya ukombozi vya Bangladesh. Ziara ya Waziri Mkuu wa India itakuwa ziara yake ya kwanza kwa nchi yoyote ya kigeni tangu kuzuka kwa janga la Covid. Hii inaonyesha umuhimu India inashikilia Bangladesh.

Uhusiano wa Bangladeshi na India umejumuishwa katika maumbile na umejikita katika historia iliyoshirikiwa, ukaribu wa kijiografia na kawaida katika tamaduni zao. Vifungo vya kihemko vinavyotokana na mchango wa India kuelekea ukombozi wa Bangladesh bado ni jambo kubwa katika wavuti ya kisiasa, kijamii na kitamaduni. Kiuchumi na kibiashara, nchi hizi mbili zinazidi kuwa karibu. Kwa kuongezea, utegemezi wa Bangladesh kwenye maji ya mto wa kawaida unabaki kuwa ukumbusho wa kila wakati wa uhusiano wa kitovu kati ya nchi hizi mbili.

matangazo

Uchumi umechukua jukumu muhimu katika kuboresha uhusiano kati ya Bangladesh na India. Uhusiano wa kiuchumi kati ya nchi hizi mbili umekuwa na mambo mengi katika miaka michache iliyopita, ikikumbatia shughuli za kibiashara, ubia, vituo vya usafiri na maendeleo ya uchukuzi.

Bangladesh hufanyika kuwa mpokeaji wa msaada mkubwa zaidi wa kifedha nchini India. Waziri Mkuu wa India Narendra Modi wakati wa ziara yake ya mwisho huko Dhaka (Juni 6-7, 2015) alitangaza kwamba India itawapa Bangladesh Mkopo wa Dola 2 bilioni za Kimarekani. Bangladesh inaweza kutumia mkopo kwa njia yoyote inavyotaka. Mkopo hubeba kiwango cha chini kabisa cha riba ya asilimia moja na kipindi cha ulipaji wa miaka 20 na kipindi cha miaka 5 ya neema.

Mapema, mnamo Agosti 2010 India iliipa Bangladeshi $ 1 bilioni Line ya Mikopo kutumika katika sekta maalum haswa reli. Sehemu ya kwanza ya laini hii ya Mkopo ilitumika katika miundombinu na usafirishaji. Dola za Kimarekani milioni 200 za dola bilioni 1 baadaye zilibadilishwa kuwa ruzuku. Kwa kweli, ukiacha sehemu ndogo, kiwango chote tayari kimelipwa kwa Bangladesh. Uhindi imeweka wazi kuwa hakuna riba itakayotozwa kwa $ 200 milioni ambayo imebadilishwa kuwa ruzuku. Dola zingine milioni 800 zilizobeba riba ya asilimia moja zinatumika kutekeleza miradi 14, saba ambayo tayari imekamilika. Hii ni pamoja na miradi 11 yenye thamani ya karibu $ 630m katika sekta ya reli kwa usambazaji wa injini za magari, mabehewa ya tanki, mabehewa gorofa na gari za kuvunja kwa Bangladesh.

Mpango wa sekta binafsi unakuja sambamba na juhudi za serikali ya India kuimarisha uhusiano na Bangladesh. Wizara ya Mambo ya nje ya India imeweka wazi kuwa India inaendelea kuona Bangladesh kama "mshirika muhimu sana," na ingependa kuendeleza mipango ya uwekezaji, biashara na ubia kati ya nchi hizo mbili. Uwekezaji 38 wa India ulikuwa umesajiliwa na Bodi ya Uwekezaji (BoI) huko Bangladesh kwa karibu $ 183m katika miaka iliyotangulia.

Kampuni kubwa za India kama Bharti Airtel, Tata Motors, Sun Pharma, Rangi za Asia, Marico, Godrej, Venky's Hatcheries, Parle Products, Forbes na Marshall wamewekeza nchini Bangladesh katika siku za hivi karibuni. Katika Mkutano wa Uwekezaji na Sera ya Bangladesh uliofanyika Dhaka mnamo 2016, vikundi viwili vikubwa vya viwanda vya India, Reliance na Adani, vilijitolea kufanya uwekezaji mkubwa nchini Bangladesh kwa kiwango cha dola za Kimarekani 1,100 crore.

Kwa kuongezea, kampuni za India zinapanga kuwekeza zaidi ya $ 100m katika miradi anuwai nchini Bangladesh. Kampuni kadhaa za India na Bangladeshi zilitia saini mapendekezo ya kuanzisha miradi katika sekta kama huduma za limousine, utengenezaji wa magurudumu matatu na utengenezaji wa programu wakati wa maonyesho ya barabara yaliyofanyika Chennai na Mumbai hivi karibuni.

Kuna uwekezaji kadhaa wa India katika tasnia ya mavazi tayari (RMG) kama Ambattur Clothing, kampuni ya Chennai ambayo ilianza shughuli huko Bangladesh mnamo 2007 na baadaye ikaanzisha vitengo vyake vya utengenezaji kupitia ununuzi. Helix Garment alianza shughuli nchini Bangladesh zaidi ya muongo mmoja uliopita. Bidhaa za watumiaji kama Marico na Godrej zimeimarisha msimamo wao nchini Bangladesh. Kampuni kubwa ya kutengeneza tairi ya India CEAT imeungana na Kikundi cha AK Khan cha Bangladesh kuunda CEAT Bangladesh.

Uimara unaokua wa uchumi wa Bangladesh unaendelea kuvutia uwekezaji wa India. Kiwango cha wastani cha ukuaji wa uchumi nchini kimekuwa zaidi ya asilimia 7.0 kwa miaka michache iliyopita. Nchi imehitimu ligi ya mapato ya chini kutoka hali ya kipato cha chini. Tabaka la kati linaongezeka kwa kasi na linaunda mahitaji ya bidhaa na huduma za watumiaji. Nchi hiyo pia imehitimu kama taifa linaloendelea.

Mabadiliko haya katika uchumi wa Bangladesh hayajajulikana na wafanyabiashara na wafanyabiashara wa India na wengine wao wamekuja na uwekezaji wa moja kwa moja na wa pamoja katika sekta zilizochaguliwa za huduma na utengenezaji. Bharti Airtel, kwa mfano, ilipata asilimia 70 ya hisa katika Warid Telecom Bangladesh. Imeingiza zaidi dola milioni 300 katika miaka inayofuata na kuiita jina la Airtel Bangladesh.

"Uunganishaji wa kieneo sio tu unaimarisha urafiki kati ya Bangladesh na India lakini pia unaonekana kuwa kiunganishi kikubwa cha biashara", Waziri Mkuu Sheikh Hasina alisema wakati akizindua "Maitri Setu" (Daraja la Urafiki) karibu na Waziri Mkuu wa India Narendra Modi mnamo Machi 9 Waziri Mkuu wa India alielezea maoni kwamba uhusiano kati ya Bangladesh na India utathibitika kuwa muhimu sana kwa mkoa wa kaskazini-mashariki mwa India na biashara ya Bangladesh pia.

Sheikh Hasina aliipongeza India kwa "kujenga mkoa wenye ustawi pamoja" na alitaka 'kufanikiwa na utumiaji wa Maitri Setu'. Kufunguliwa kwa daraja hilo ni "ushuhuda kwa dhamira inayoendelea ya serikali ya Bangladesh kusaidia mjirani wetu India katika kuimarisha uhusiano katika mkoa", alisema.

Wakati wa ziara ya mwisho ya Waziri Mkuu wa India Modi huko Dhaka mnamo 2015, MoU mbili zilisainiwa kutoa umeme wa Mega Watt (MW) 4,600. Reliance Power ilisaini MoU na Bodi ya Maendeleo ya Umeme ya Bangladesh kutoa MW 3000 kwa kuwekeza $ 3bilioni. Adani Power ingeanzisha mitambo miwili inayotumia makaa ya mawe yenye uwezo wa jumla ya MW 1,600 kwa kuwekeza $ 1.5 bilioni.

Bangladesh na India wametia saini MoU kujenga bomba la usambazaji wa dizeli ya kasi kutoka Numaligarh huko Assam hadi Parbatipur nchini Bangladesh chini ya mradi wa ubia kati ya Numaligarh Refinery Limited na Shirika la Petroli la Bangladesh. Kama ishara ya nia njema shehena ya kwanza ya tani 2,200 ya dizeli imesafirishwa kutoka Siliguri huko West Bengal kwenda Parbatipur na mabehewa 50 ya Reli za India. Uamuzi wa kujenga laini ya bomba ulichukuliwa wakati wa ziara ya mwisho ya Modi.

Kampuni inayomilikiwa na serikali ya India Bharat Heavy Electricals Ltd (BHEL) iko tayari kutia saini makubaliano ya kujenga kituo cha umeme cha megawati (MG) 1,320 huko Khulna. BHEL ilimshinda Larsen na Toubro (L&T) na kampuni mbili za China kuweka kandarasi ya ujenzi wa kiwanda cha umeme cha $ 1.6 bilioni kilicho na uwezo wa mwisho wa MW 2,640. Wasiwasi wa India umeibuka kama mzabuni wa chini zaidi kwa mradi huu wa 'Maitri' (urafiki).

Kampuni ya Nguvu ya Urafiki ya Bangladeshi-India (BIFPCL), ubia kati ya Bodi ya Ukuzaji wa Nguvu ya Bangladesh (BPDB) na Shirika kuu la Uzalishaji wa Nguvu la India (NTPC), ilikuwa imealika zabuni za ujenzi wa turnkey wa 2 x 660 super-fired super mmea wa umeme unaokuja karibu na bandari ya mto Mongla huko Rampal, wilaya ya Bagerhat, Khulna. Mradi huu, unaojulikana kama "Maitri Super Thermal Power Project", umewekwa kuwa mkubwa zaidi nchini Bangladesh. Kiwanda cha umeme ni ushirikiano kati ya BPDB na NTPC ambayo itashiriki umiliki wa hamsini na hamsini wa kiwanda hicho na vile vile umeme unaozalisha. Mradi huo, hata hivyo, hivi sasa unakabiliwa na upinzani kutoka kwa vikundi vingine vya wanamazingira.

Kwa upande wa usalama, uhusiano wa Bangladesh na India haujawahi kuwa bora. Bangladesh tayari imeshughulikia maswala makubwa ambayo yalibaki kuwa mambo ya wasiwasi kutoka kwa mtazamo wa usalama wa India kwa muda mrefu. Bangladesh imekabidhi kwa India idadi kubwa ya waasi wa Kaskazini Mashariki mwa India ambao walikuwa wakipiga kambi na kutekeleza operesheni za kupambana na India kutoka kwa mchanga wa Bangladeshi. Serikali ya Bangladesh ilifanya hivyo ingawa hakukuwa na makubaliano ya uhamishaji kati ya pande hizo mbili. Anup Chetia, waasi wakuu wa Ukombozi wa Umoja wa Assam (ULFA) na kichwa mara kwa mara kwa uanzishwaji wa usalama wa India, pia amekabidhiwa India na nchi hiyo.

Vikosi vya usalama vya Bangladeshi vimekamata ghala kubwa ya vifaa vya kulipuka, vimevunja kambi nyingi na kukamata waasi kadhaa wa India. Kukamatwa na kukamatwa kunashuhudia kuenea kwa upana na uwepo wa waasi wa India nchini Bangladesh. Wakati wa utawala wa BNP-Jamaat, mitambo ya serikali ya Bangladesh iliendelea kujiingiza katika shughuli zinazohatarisha usalama wa India kwa kusaidia kikamilifu na kusaidia ULFA iliyofanya kazi nchini Bangladesh na msaada wa ISI na walinzi.

Bangladesh ilikuwa ikionwa kama mahali pa moto na ISI katika jaribio lake la kupigana vita kamili dhidi ya India. Pakistan inataka India ya Kaskazini Mashariki ibaki katika utulivu wa kudumu ili iwe rahisi kwa Pakistan kuingilia kati na kutenganisha sehemu ya kaskazini mashariki kutoka kwa India yote, na hivyo kutimiza hamu ya muda mrefu ya Pakistan kulipiza kisasi kushindwa kwake na kupoteza sehemu yake ya mashariki mnamo 1971 .

Waziri Mkuu Sheikh Hasina amewasilisha kero zote za India kuanzia usalama hadi unganisho. India kwa upande wake imejitahidi kadiri ya uwezo wake kulipa kwa kutoa kipaumbele kusambaza chanjo ya Covid 19 kwa Bangladesh.

Shida nyingi za muda mrefu ambazo zilikuwepo tangu kugawanywa kwa India mnamo 1947 zimesuluhishwa. Muhimu zaidi kati ya haya ni kuimarisha muunganisho kati ya nchi hizi mbili kupitia kuanza tena reli iliyosimamishwa kwa muda mrefu, barabara na viungo vya njia ya maji. Kubadilishana kwa makaburi na mizozo ya mipaka iliyodumu kwa muda mrefu pia kulitatuliwa na Bunge la India lilionyesha ishara nadra ya mapenzi mema wakati nyumba zote za Bunge la India zilipiga kura kwa pamoja kuidhinisha makubaliano ya Mujib-Indira ya 1974 kukubali kubadilishana maeneo mabaya na demark mipaka.

Ijapokuwa mizozo mingi kati ya nchi hizi mbili imesuluhishwa, mgawanyo wa maji ya mto Teesta unaendelea kubaki kuwa shida ya kusumbua. Waziri Mkuu wa India Narendra Modi ameonyesha mara kwa mara kwamba shida hiyo itatatuliwa wakati wa enzi yake. Alidokeza kuwa India inafanya kazi kwa mfumo wa shirikisho na haichukui uamuzi wowote kupita serikali ya jimbo inayohusika. Serikali ya West Bengal ambayo ni mdau inapaswa kusadikika kabla ya kuchukua uamuzi juu ya ushiriki wa maji ya Teesta.

Nchi zote mbili hazijaboresha tu uhusiano wao wa kidiplomasia lakini pia zimeimarisha dhamana zao pande zote pamoja na usalama na usimamizi wa mpaka, biashara, biashara na uwekezaji, unganisho, nishati na nguvu, nafasi, miradi ya maendeleo, utamaduni na ubadilishanaji wa watu na watu. Kwa sababu ya kuimarisha uhusiano wao, nchi hizo mbili zimesaini makubaliano karibu 100 katika miaka kadhaa iliyopita. Mengi ya makubaliano haya sio tu upya wa makubaliano ya zamani lakini pia kuanzisha ushirikiano katika maeneo ya teknolojia ya juu kama nafasi, nishati ya umma na nyuklia, IT na umeme, usalama wa mtandao na uchumi wa bluu kutaja chache.

Kutakuwa na ufuatiliaji wa pamoja na ofisi za kigeni za nchi hizo mbili kusimamia utekelezaji wa makubaliano na makubaliano yote. Hapo awali kulikuwa na mikataba mingi lakini sio yote iliyofikia hatua ya utekelezaji. Sasa nchi zote mbili zimeamua kushiriki katika ufuatiliaji wa karibu wa mchakato wa utekelezaji kuhakikisha utekelezaji wa mikataba hiyo.

Endelea Kusoma

Bangladesh

Bangladesh inakabiliwa na shida kubwa na vifaa vya kijeshi vya China

Imechapishwa

on

"Caveat Emptor! - Mnunuzi, jihadharini. Nchi kote ulimwenguni zinaruka katika nafasi ya kupata uwezo wa hali ya juu wa kujihami, kwa kuona tu uwekezaji wao mkubwa ukibomoka na kutu mikononi mwao."

 Ndege za Mkufunzi wa K8-W za Kichina za Bangladesh, Ajali, Marubani Wauawa.

China inachukua kichwa kikubwa kwa suala la uuzaji wa silaha za kimataifa, na nchi hiyo imepata nafasi ya tano ulimwenguni na sasa inafuata tu USA, Russia, Ufaransa na Ujerumani mtawaliwa.

matangazo

Taasisi ya Kimataifa ya Mafunzo ya Kimkakati ya tanki ya kufikiri ya London inaripotiwa ilisema kampuni saba za serikali za Kichina zinazomilikiwa na serikali kila moja ilikuwa na zaidi ya dola bilioni 5 kwa mapato mnamo 2016. Kampuni hizi saba zilikuwa kati ya kampuni 20 bora za ulinzi duniani kwa mapato.

Walakini, kuna ishara nyingi kwamba ubora wa bidhaa za jeshi la China bado unakosekana. Iwe ni shida na JF-17 ambayo China inazalisha kwa pamoja na Pakistan au na K-8W mpya iliyonunuliwa.

Ndege za Jeshi la Anga la Bangladesh na K-8W

Awali Jeshi la Anga la Bangladesh lilikuwa limenunua K-8W tisa mnamo 2014-15 na kufuatiwa na agizo la nyongeza la ndege hizi saba baada ya upotezaji mbaya wa K-8W moja karibu na uwanja wa ndege wa Jassore mnamo Julai 2018. Kati ya kundi hili jipya la K saba 8W's, mbili zilikuwa na shida katika hatua za mwanzo yenyewe baada ya utoaji wao mnamo Oktoba 2020. Maombi yaliyorudiwa kwa Shirika la Kitaifa la Teknolojia ya Uagizaji na Usafirishaji la Aero (CATIC), yalitoa majibu yasiyo wazi. Walakini, kinachohusu zaidi ni kwamba pia kuna shida katika kufyatua risasi zilizowekwa kwenye ndege hizi. Ndege ya K-8W ni anuwai ya Hong Kong-8 ya asili ya Kichina ambayo imepata mabadiliko mengi kwa kipindi cha miaka 30.

Kwa hivyo kutotoa huduma za ndege za hali ya juu huonyesha ukosefu wa dhamira ya kweli au uwezo au zote mbili.

Ushirikiano wa China na Pakistan wa mpango wa JF-17 ni mfano wa hali ya mambo ya vifaa vya jeshi la China. Imejaa shida kutoka kwa injini yake ya RD-93 hadi shida za kuongeza mafuta kwa ndege na mifumo ya silaha.

Kasoro katika Mifumo ya Ulinzi ya Hewa ya Kichina Fupi

Bangladesh ilikuwa imenunua mfumo wa FM-90 (Kichina HQ-7A) chini ya ofa ya kifedha ya Wachina kwa gharama ya RMB milioni 3. Mfumo huo ni muhimu kwa mipango ya BAF ya kuanzisha mfumo Jumuishi wa Ulinzi wa Anga. Walakini, tayari kuna kasoro katika mfumo na BAF sasa inapanga kupata vipuri na vitu vya ziada. Hii, licha ya ukweli kwamba mifumo hiyo haina miaka mitatu.

Utendaji mbaya wa Wachina na Wanafunzi wa BAF?

Bangladesh inapeleka wafanyikazi wake wengi wa jeshi kwenda Uchina kwa mafunzo katika taasisi mbali mbali za PLA. Kulikuwa na ripoti za kundi la maafisa wa Jeshi la Anga la Bangladeshi ambao walikuwa wakifanya mafunzo katika Chuo Kikuu cha Usafiri wa Anga cha Changchun kutendewa vibaya na afisa mwandamizi wa China. Suala hilo, ingawa lilizikwa haraka, linaonyesha mtazamo wa jumla wa Wachina kuelekea Bangladesh.

Jeshi la Wanamaji la Bangladesh

Shida kutoka kwa Wachina wengine walitoa vifaa vya kijeshi kama manowari mbili za darasa la Ming, ambazo ziligharimu USD200 Milioni au mradi wa Wachina katika ukuzaji wa msingi wa Pekua ni mifano mingine ya Bangladesh kuwa mwisho wa kupokea diplomasia ya kijeshi ya Wachina yenye kutisha na ya fujo. Serikali ya Bangladesh na Jeshi la Wanamaji sasa wameelemewa na gharama za ukarabati, ushuru wa kuagiza na maswala mengine mbali mbali.

Bangladesh ni moja ya uchumi unaokua na itakuwa kwa masilahi yake kuhakikisha kuwa ushawishi wa bidhaa za bei rahisi za kijeshi au ufadhili mzuri sio msingi wa usalama wake.

Kunukuu R. Clarke Cooper, wakati huo Katibu Msaidizi wa Jimbo huko Merika "Kupitia mchanganyiko wa mifumo ya bei ya chini, mifumo ya ufadhili wa ulafi na wakati mwingine hongo ya wazi, China inatumia uhamishaji wa silaha kama njia ya kuingiza mguu wake mlangoni. mlango ambao, mara baada ya kufunguliwa, China inanyonya haraka wote kuwa na ushawishi na kukusanya ujasusi ”

Endelea Kusoma
matangazo
matangazo
matangazo

Trending