Kuungana na sisi

coronavirus

Kassym-Jomart Tokayev: Mwisho wa watu wa #Kazakhstan uko kwenye mizani ya historia

Imechapishwa

on

Mikopo ya picha: Akorda.kz

- Mpendwa Kassym-Jomart Kemelevich! Janga ambalo leo lina wasiwasi ulimwengu wote kwa bahati mbaya limeenea nchi yetu. Kama unavyojua, serikali chini ya uongozi wako ilichukua hatua kadhaa za kiuchumi na kijamii tangu kuanza kwa janga hili. Kulikuwa na hali ya hatari nchini kwa karibu miezi mbili. Shughuli za uhakikisho zinaendelea. Walakini, licha ya hatua za kuwekewa dhamana, kuenea kwa virusi kumeongezeka hivi karibuni. Tayari, idadi ya walioambukizwa tayari ni karibu 20,000. Zaidi ya watu mia wamekufa kutokana na ugonjwa huu. Hii ni wasiwasi sana kwa watu. Janga hilo halikupita na wawakilishi wa mamlaka katika ngazi mbali mbali. Leo kuna mazungumzo kwamba "Serikali imeacha kudhibiti kuenea kwa janga hili, kwa hivyo hakuna maeneo ya kutosha hospitalini." Je! Unaweza kusema nini juu ya hii? Je! Tunapoteza vita dhidi ya maambukizo?

- Kwa kweli, janga limebadilisha njia ya kawaida ya maisha sio tu ya watu wetu, lakini ya wanadamu wote. Tumeshuhudia kwamba hata majimbo yaliyoendelea zaidi hayakuwa na msaada mbele ya ugonjwa mbaya. Kuongoza nchi za Ulaya, Merika, makubwa ya Asia - Uchina, Japan, Korea Kusini, na wengine wengi walijikuta katika hali ngumu sana.

Ninazingatia hoja kwamba "tunapoteza vita katika vita dhidi ya janga hili, na Serikali imepoteza udhibiti wa hali hiyo," sio sahihi. Kama unavyojua, katika miji ya Nur-Sultan, Almaty na Shymkent hospitali tatu zinazozingatia magonjwa ya kuambukiza zilijengwa haraka. Kliniki katika mikoa mingine zilikuwa na vifaa muhimu. Madaktari wetu wana ujuzi muhimu wa kutibu wagonjwa. Leo, madaktari wanapiga vita kwa ubinafsi mchana na usiku. Kwa upande wake, serikali imetenga fedha zinazohitajika.

Rais Kassym-Jomart Tokayev alitembelea Kitengo cha Upimaji cha Simu za COVID-19 mnamo Mei 12 wakati wa ziara yake huko Almaty.

Kuzungumza juu ya mada hii, lazima tukumbuke kuwa wale walio madarakani ni watu sawa na sisi sote. Watu walio na majukumu, kwa sababu ya majukumu yao, wanahitaji kukutana na raia, kwa hivyo huenda kwenye safari za biashara kuzunguka nchi na wanaweza kuambukizwa. Hakika, wao ni wagonjwa na wanapata matibabu muhimu. Karibu watu 15 kutoka miongoni mwa wakuu wa mamlaka mbali mbali waliugua.

Kulingana na takwimu za sasa, idadi ya watu walioambukizwa na virusi nchini imefikia karibu watu 20,000. Wengi wao ni raia wa kawaida. Sio swali la nani ameambukizwa. Inahitajika kuunda hali ili wananchi wetu wapone haraka bila shida. Hauwezi kugawanya wagonjwa kuwa maafisa na watu wa kawaida. Kama msemo unaendelea, "sote tuko kwenye mashua moja."

Sote tuko katika nchi moja, tunapumua hewa ile ile, tunapata shida zinazofanana, kwa hivyo hakuna mtu anayeweza kujitetea kabisa dhidi ya ugonjwa huu. Tuko kwenye sayari moja, kwa hivyo huwezi kukaa nyuma ukifikiria kuwa ugonjwa kutoka nchi zingine hautakuja kwetu. Janga halitambui mipaka. Ni kwa kujitunza wenyewe na wapendwa wetu ndio tutaweza kujikinga na ugonjwa huo. Kwa hivyo, ninawasihi raia waangalie kabisa serikali ya kuiwekea watu karibi na kuzingatia kwa uangalifu mahitaji ya usafi na usafi. Hili ni jambo la kupita, shida ni za muda mfupi. Lazima tuwe na umakini maalum kwa swali la jinsi tutaendelea kukuza, tutafanya nini baada ya kumalizika kwa janga na mzozo wa uchumi.

- Ndio, jamii haisimama, inapaswa kuendeleza. Kwa kuchukua fursa hii, ningependa kuuliza maswali kadhaa ambayo yamekusanyika hivi karibuni ambayo yanahusu hatma yetu. Katika Anwani yako ya kwanza kwa watu wa Kazakhstan, ulilenga hasa kupanua wigo wa lugha ya Kazakh. Kama unavyojua, chapisho la kitaifa 'Ana Tili', ambalo linageuka 30 mwaka huu, limetoa nakala kutoka kwa uchapishaji wetu wa kwanza maswala yote yanayohusiana na lugha ya mama. Kwa maoni yako, ni hatua gani zinazopaswa kuchukuliwa kufanya lugha ya serikali yetu kuwa lugha ya mawasiliano ya phenthnic?

- Gazeti Ana Tili kila wakati linaamsha mada ya kuimarisha hadhi na kupanua upeo wa lugha ya Kazakh katika jamii yetu. Na hufanya hivyo wakati kutetea masilahi ya kitaifa mfululizo, ikiwa na wasiwasi juu ya mustakabali wa lugha. Kwa hili, ninashukuru kwa dhati kwa waandishi wa habari wanaofanya kazi katika gazeti hili, na waandishi na wanasayansi waliohusika katika majadiliano.

Mikopo ya picha: Anatili.kazgazeta.kz.

Itakuwa vibaya kusema kwamba hakuna chochote kilichobadilika katika uwanja wa lugha ya Kazakh katika miaka thelathini. Mabadiliko mazuri ni kweli sasa. Hii imebainika na wachunguzi wa nje. Ukweli, baadhi yao huwa hawafurahii tabia hii kila wakati, kwa sababu wanaelewa kuwa imebadilika.

Kuzungumza juu ya hadhi ya lugha ya Kazakh, tunapaswa kulipa ushuru kwa mwanzilishi wa serikali yetu, Rais wa Kwanza - Kiongozi wa Rais Nisheultan Abishevich Nazarbayev. Alitangaza Uhuru wa Kazakhstan, wakati Kazakh walikuwa wachache ndani yake. Walakini, chini ya ushawishi wake wa moja kwa moja, lugha ya Kazakh ilitangazwa kuwa lugha ya serikali.

Kwa kweli, shida ya lugha ina umuhimu mkubwa kisiasa na, ikiwa inashughulikiwa vibaya, inaweza kusababisha athari zisizoweza kutabirika kwa hali na usalama wa raia wa nchi. Tulishuhudia haya kibinafsi kwa mfano wa Ukraine. Shambulio la mbele kwa madhumuni ya kuongeza hadhi ya lugha ya serikali na kupanua matumizi ya aina yake kwa nguvu ni muhimu, kwani inaweza kusababisha uhamasishaji wa uhusiano wa phenthnic. Kwa kuongezea, tunapaswa kuzingatia historia ya jiografia, ambapo mpaka mrefu zaidi wa ardhi na Urusi unasimama kando. Jiografia pia ni jambo muhimu katika jiografia.

Lakini hii haimaanishi kuwa kazi inapaswa kuhifadhiwa. Lazima iendelee, na ifanyike bila kelele, uchungu, uboreshaji. Mfano mzuri ni uzoefu wa Uzbekistan. Kwa busara na adabu ya asili katika Uzbeks, bila kutoa taarifa kubwa, walitatua kabisa shida ya lugha, kwa hiari kugeuza lugha ya Kirusi wakati inahitajika. Kwa mshangao wangu, lugha ya hali ya Uzbekistan bado inatumia lugha ya Kirusi, hii ni itikadi kali ya watu. Na hii imekuwa hivyo katika historia yao yote. Kuepuka siasa ya mahusiano ya umma, kutoa upendeleo kwa kazi na biashara, Wauzbeki kutoka taifa ndogo katika karne ya ishirini ya mapema waliweza kuwa kabila kubwa zaidi katika Asia ya Kati. Kwa hivyo, maneno ya kinabii ya Abai kubwa juu ya watu wa Uzbek hayapotezi umuhimu katika enzi yetu ya kiteknolojia. Nchi hii sio ya kupinga sasa, lakini inajenga.

Kujifunza kutoka kwa historia, tunalazimika kufikiria juu ya ustawi wa watu wa Kazakh katika enzi mpya, ambapo teknolojia na roboti zitacheza jukumu kubwa. Ulimwengu uko karibu na mabadiliko ya kardinali. Kwa hivyo, kwa hali hakuna mtu anapaswa kuingia kwenye kizamani na kurekebisha juu ya ibada ya lugha. Kuheshimu historia yetu wenyewe na kutunza mila, lazima wakati huo huo tujitahidi kusonga mbele.

Maombolezo ya mara kwa mara juu ya hali mbaya ya lugha ya serikali inashangaza nje ya nchi, haswa katika majimbo ya Asia ya Kati. Hii ndio kesi wakati tunahitaji kuzungumza kidogo na kufanya zaidi. Vinginevyo, machoni pa jamii ya kimataifa, tutaonekana kama taifa lenye dosari.

Kwa hivyo ni nini kinachohitajika na kinachoweza kufanywa?

Kwanza, lugha ya Kazakh inapaswa kuwa ya kifahari na ya mahitaji katika jamii yetu. Wakati wa kuteua machapisho ya serikali, haswa yale yanayohusiana na mawasiliano ya umma, upendeleo unapaswa kutolewa kwa wale ambao, pamoja na sifa za kitaalam, ni wazi katika lugha ya Kazakh. Wafanyikazi wa umma ambao hawajui jinsi ya kufanya majadiliano na mazungumzo katika lugha ya serikali bungeni au kwenye mikutano ya waandishi wa habari wanapaswa kuwa anachronism.

Pili, tunapaswa kuunga mkono na kuhimiza wawakilishi wa makabila mengine ambao ni fasaha katika lugha ya Kazakh. Wachague wabunge na vyombo vya uwakilishi, wawateue kwa nafasi za juu katika mfumo wa utumishi wa umma, na uwaweke alama na tuzo za serikali. Watu kama hao watasaidia kuinua lugha ya Kazakh kwa kiwango cha lugha ya mawasiliano yaechi.

Tatu, onyesha uvumilivu na uelewa kwa washirika ambao hufanya makosa ya fonetiki na spelling wakati wa kutumia lugha ya Kazakh. Kwa kweli, kuna watu wengi kama hao kati ya vijana. Hatupaswi kuwacheka wale wanaotafuta kuongea Kazakh, badala yake, lazima tuwaunge mkono.

Nne, kuna kazi inayopaswa kufanywa kuboresha yaliyomo katika matangazo ya runinga na redio. Wanapaswa kuwa kitovu cha mvuto wa maoni ya umma, na sio kunakili maelezo ya Kirusi. Lazima kuwe na maonyesho ya bei ya chini ya burudani, na programu zaidi ambazo hutumikia wazo la kitaifa linalovutia kwa chanzo cha chanzo cha sisi.

Uzoefu wa majirani zetu wa Asia ya Kati, kama inavyoonekana kwangu, unaweza kuwa na msaada kwetu. Cinema ina jukumu muhimu katika kufadhili lugha ya Kazakh. Tunahitaji bidhaa bora kwa masuala ya kihistoria na ya kisasa. Wanahabari wa sinema za Kyrgyz walifanikiwa kutengeneza filamu ya kuvutia, ya kuelimisha "Kurmanjan Datka" na bajeti ya $ 1.5 milioni tu. Watengenezaji wa sinema zetu wanauliza bajeti kubwa zaidi, lakini ubora wa filamu sio juu kila wakati. Kwa bahati mbaya, sasa jamii ya sinema imeingia kwenye ugomvi wa ndani, ambayo inazuia ubunifu wenye tija.

Lakini hatupaswi kunyunyiza majivu kichwani mwetu. Nimefurahi kuwa blogi ya kisiasa inaelekea kwenye lugha ya Kazakh. Jambo lingine, hatupaswi kuingilia kwenye msimamo wa utaifa usio na mawazo na radicalism.

Zaidi ya hayo. Wakati wa kuimarisha msimamo wa lugha ya Kazakh, mtu haipaswi kukiuka hali ya lugha ya Kirusi. Kama nilivyosema hapo juu, lugha ni sera kubwa, kwa haraka na uwezo kunaweza kuumiza hali yetu. Kwa maneno ya vitendo, mafundisho ya sayansi katika vyuo vikuu yanaweza kushoto katika Kirusi. Uzoefu wa Malaysia ni muhimu kwetu hapa, ambapo mwanzoni iliamuliwa kuachana na lugha ya Kiingereza, lakini basi hadhi yake ilirejeshwa katika vyuo vikuu na kama njia ya mawasiliano ya kidiplomasia.

Kizazi chetu kipya kinapaswa kuwa fasaha katika lugha ya Kirusi, pamoja na lugha ya Kazakh. Hi ndio hitaji la wakati. Katika shule za msingi, kipaumbele kinapaswa kutolewa kwa lugha ya Kazakh. Inahitajika pia kufundisha lugha ya Kirusi. Na kiingereza kinaweza kufundishwa kutoka darasa la 5-6.

Demografia inaendelea kupendelea lugha ya Kazakh, ambayo inamaanisha kuwa hakika tutafikia lengo letu. Wacha tusijitangulie sisi wenyewe. Haraka ni rafiki masikini kwenye njia hii ngumu, ambapo bado kuna mitego mingi. Lakini hatutarajii tu kwa mwenendo mzuri pia. Mtu lazima atende kwa busara, na uelewa kamili wa jukumu la kihistoria. Ni kwa njia ya kistaarabu tu tunaweza kugeuza lugha ya Kazakh kuwa lugha ya sayansi.

- Kazakhs wanasema: "mkate uliopatikana kupitia kazi ni tamu." Kutoka kwa hadithi za wawakilishi wa kizazi kongwe, tunajua kuwa huko nyuma walikuwa na heshima maalum kwa kazi na kwa watu wa kazi. Kwa sasa, kwa maagizo yako, Serikali imeendeleza na inafanikiwa kutekeleza mipango kadhaa inayolenga kujenga jamii ya wafanyikazi. Je! Ni hatua gani mpya zinazopaswa kuchukuliwa ili kuhakikisha kuwa kazi yetu inatumikia mema ya watu wetu na ardhi yetu?

- Sio siri kwamba sisi, maKazakh, tunajulikana kwa ulimwengu wote kwa ukarimu wetu wa roho zetu, uwezo wa kujua ulimwengu kwa mtazamo mpana wa kifalsafa. Uvumilivu na huruma ziko katika damu yetu. Wasafiri wa kwanza wa Magharibi waliotembelea Great Steppe waligundua sifa hizi za watu wetu. Wakati huo huo, tunajua pia mapungufu yetu, ambayo kwa njia iliyojilimbikizia yanaonyeshwa kwa uumbaji wa milele wa Abai, "Kitabu cha maneno". Kwa njia, nakubaliana na Murat Auezov kwamba "Kitabu cha maneno" kinapaswa kupewa jina la pili "Sababu".

Kwa bahati mbaya, kuna wengi kati yetu ambao wana wasiwasi wa kazi ya ubunifu. Hii inaweza lakini kunikasirisha. Ni lazima kimsingi kupitia upya mtazamo wa jamii kuelekea wafanyikazi. Kila kazi inapaswa kudhaminiwa sana. Kwa hivyo, nilianzisha tuzo mpya ya serikali "Asante ya watu" na nikapanua orodha ya sifa za kukuza na agizo la "Utukufu wa Wafanyikazi".

Mwaka jana, tulialika kwa wafanyikazi wa kawaida wa Akorda wa biashara, na tukawapa zawadi. Lazima tuunda aina ya aura ya heshima na hata ibada karibu na watu kama hao, ili washirika wetu vijana waelewe kuwa utambuzi wa umma unaweza kufikiwa sio tu katika nafasi za kifahari katika huduma ya umma, bali pia na kazi rahisi.

Serikali, kwa maagizo yangu, imeunda ramani ya ajira. Hadi trilioni 1 tenge zimetengwa kwa utekelezaji wake. Hivi majuzi niliikosoa Serikali na magavana kwa ukweli kwamba kazi chache za kudumu zinaundwa, kazi ya msimu hupendelea. Tunao milioni 2 ya kujiajiri, na ukosefu wa ajira kubwa. Hili ni shida kubwa ya kijamii ambayo lazima ishughulikiwe haraka.

Ninaamini kuwa itikadi ya kufanya kazi inapaswa kuchukua nafasi kubwa katika kazi na hotuba za wawakilishi wenye mamlaka ya wasomi. Sasa sio wakati wa kufurahisha mila ya kufanya karamu katika roho ya usemi "Harusi iendelee". Katika enzi ya kiteknolojia, lazima tuondoke kwenye mazungumzo ya zamani ya bure na sifa ya kujisifu. Hata kwa wakati huu wa ugonjwa unaotishia ulimwengu, baadhi ya raia katika barua zao wananiuliza niruhusu karamu. Enzi ya kujinusurika kuishi kwa majimbo imefika, na kazi kama njia ya maisha inapaswa kutambuliwa. Wakati wa kula ni kumalizika. Wakati unakuja kwa sababu, sayansi, maarifa, kazi.

- Ulimwengu umebadilika. Kwa hali yoyote, hatuwezi kubaki kando kwa utandawazi, tukijifunga na kufuli zote. Kama mtaalam ambaye ni mjuzi katika mahusiano ya ndani, unaweza kuelezea maoni yako juu ya mahali gani Kazakhs na mtazamo wao wa kipekee wa ulimwengu na mtindo wa maisha unaweza kuchukua picha nzuri za watu wa ulimwengu?

Ulimwengu umebadilika kweli. Inaweza kuonekana kuwa utandawazi usiobadilika, chini ya ushawishi wa janga hilo, umepoteza msingi katika kujitenga na kujitawala kwa majimbo. Kuna mahitaji ya utaifa katika uhusiano wa kimataifa. Nilitabiri hali hii mnamo 2008, lakini hitimisho langu halikuungwa mkono na wanasiasa na wanasayansi. Hata chanjo dhidi ya coronavirus huandaliwa nje ya ushirikiano wa kimataifa kwa kanuni ya "kila mmoja kwa ajili yake."

Katika janga kubwa, sauti ya Umoja wa Mataifa inasikika dhaifu kama shirika lisilo na umoja, la kipekee la kimataifa. Ugomvi kati ya nguvu kuu ni kuongezeka, mizozo ya kikanda inaongezeka. Kwa Kazakhstan, kama jimbo la mkoa, hii ni hali mbaya.

Kwa sababu ya vikwazo vya vita na mapigano ya kisiasa, uchumi wetu unapata hasara. Nchi yetu imeonyesha mfululizo amani yake na utayari wa kutoa mchango mzuri kwa usalama wa ulimwengu na kikanda. Kiongozi wa taifa letu anajulikana ulimwenguni kote kama kiongozi wa harakati za kupambana na nyuklia, msaidizi hodari wa silaha za jumla.

Kwa miaka ya uhuru, mengi yamefanywa ili kuiimarisha. Jambo muhimu zaidi ni uvumbuzi wa mipaka ya serikali yetu. Uthibitisho wa kisheria na kufikiria kwa mpaka wa Kazakhstan na Urusi, Uchina, na majimbo ya Asia ya Kati ina umuhimu wa kihistoria. Tunaona athari mbaya, zisizoweza kuepukika za ukosefu wa makubaliano kwenye mipaka.

Kazakhstan daima imekuwa na ufahamu wake wa ulimwengu salama, mtindo wake tofauti katika diplomasia ya kimataifa. Rais wetu wa Kwanza N. Nazarbayev alitegemea sana vector, sera ya kigeni yenye usawa na mkazo juu ya ushirikiano wa kimkakati, ushirikiano na Urusi na ushirikiano wa kikanda. Ilikuwa chaguo sahihi. Lakini hali ya ulimwengu haisimama, matarajio ya jiografia ya nguvu zinazoongoza yanabadilika. Katika hali hizi, Kazakhstan inalazimika kutunza masilahi yake ya kitaifa. Ndio maana katika mkutano wa kilele wa EAEU mnamo Mei 19, nilisema kwamba ujumuishaji utasaidiwa na sisi hadi wakati huo kwani hautaumiza uhuru wa Kazakhstan.

- Hatuwezi kuzuia suala la kudumisha utulivu wa umma. Kama wanasema, "uhuru wako wa kufunga ngumi yako huishia tu pua yangu inapoanza." Je! Maswala ya kudumisha utulivu wa umma na usalama wa kibinafsi wa raia wanaoshiriki katika harakati za amani zitasimamiwa vipi?

- Kushiriki katika makusanyiko ya amani na mikutano ya haki ni haki ya kikatiba ya raia wa Kazakhstan. Katika Anwani yangu ya mwaka jana, nilisema wazi kuwa, kama mdhamini wa Katiba, naona jukumu langu katika kuhakikisha haki hii kikamilifu.

Bunge lilipitisha sheria mpya juu ya mkutano wa amani. Kupitishwa kwa uchunguzi wa umma, sheria hii, kwa hakika yangu, ni hatua kubwa mbele ya kukuza demokrasia katika nchi yetu. Ili kufanya makusanyiko ya amani, sasa inahitajika kutoa notisi ya siku tano kwa viongozi wa eneo bila kuwauliza ruhusa. Sehemu maalum zitatengwa kwa shirika la mikutano kama hiyo. Waandaaji wa mkutano huo wanadaiwa sio kuvuruga agizo la umma na amani ya raia, sio kuja na itikadi zisizo za kikatiba, na sio kuchochea mzozo wa kikabila na kijamii. Na hii ni ya asili kabisa, haswa kutokana na matukio ya hivi karibuni nchini Merika na nchi zingine zilizoendelea.

Lakini raia wetu wengine, wakipokea misaada kutoka kwa mashirika ya kimataifa ya haki za binadamu, wamekosoa sheria hiyo bila sababu. Kwa maoni yao, kanuni inapaswa kutumika katika Kazakhstan: "Wakati ninataka, na nani ninayetaka, ambapo ninataka," ambayo ni kujitolea kamili. Nilichukizwa sana na madai yao ya kuruhusu raia wa kigeni na watoto wadogo kushiriki kwenye mikutano ya mikutano. Mawazo ni dhahiri. Zinahitaji machafuko na uwezeshaji, na tunahitaji Kazakhstan inayoendelea kwa kasi, yenye maendeleo na huru.

Wakati huo huo, serikali inalazimika "kusikia" madai halali ya raia wake, kukutana nao kwa mfumo wa uwezo uliopo wa kifedha na kisheria. Vijana wanahitaji kuunda nyongeza za kijamii. Makosa katika utawala wa umma na nyanja ya kiitikadi inapaswa kusahihishwa kwa wakati. Ikiwa hii itaingia katika vitendo, basi hakika haki itashinda, kama nilivyozungumza kwenye jukwaa langu la uchaguzi. Na kisha hakutakuwa na haja ya mikutano mingi.

Kwa sasa, nchi yetu inakabiliwa na "mkutano wa hadhara", ambao huwekwa na itikadi kali kutoka nje. Hii inaweka Kazakhstan katika hasara katika uwanja wa kimataifa, ambapo mashindano makubwa katika ngazi ya mkoa yanaongezeka. Katika Asia ya Kati, majimbo makuu ni Kazakhstan na Uzbekistan. Ushirikiano wa kiwango kikubwa unaendelea kati yetu, ambayo hautengani mashindano ya kiuchumi. Hatupaswi kusahau kamwe juu ya hii. Kazakhstan inalazimika kudumisha msimamo wake wa kuongoza. Na kwa hili, nchi yetu lazima iwe thabiti. Kama ilivyo kwa utamaduni wetu wa ndani, uthabiti haupaswi kuhakikisha miundo ya nguvu, lakini kwanza kabisa na idadi ya watu wenyewe.

- Na wakati wa janga, na nyakati zingine, watu husikiza sauti ya wasomi. Watu hufuata haiba ya kupendeza sio tu wakati wa shida. Je! Unafikiria kwamba wanajimu sasa wanatimiza utume wake? Je! Unafikiria ina jukumu gani katika jamii ya kisasa?

- Kwa kweli, maoni ya wenye akili zinazoendelea, haswa wakati wa mvutano wa kijamii, ni muhimu. Watu husikiza kwa uangalifu sauti ya hoja, hujifunza masomo muhimu na hitimisho. Hii ni kweli kwa jamii yetu, ambayo tamaduni zao zinarudi karne nyingi. Ninashukuru kwa wawakilishi wote wa wasomi, haswa, msomi Toregeldy Sharmanov, kwa mchango wao mzuri katika utekelezaji wa sera za serikali katika muktadha wa janga hili.

Ninaamini kwamba waandishi wetu maarufu wanaweza kushiriki kikamilifu katika hafla za kisasa, kupitisha uzoefu wao wa maisha kwa vijana, wakifanya kama aina ya kitabu cha mwongozo.

Sasa, wakati ulimwengu wote unakabiliwa na matokeo ya janga, wakati uchumi wa ulimwengu unapoanguka mbele ya macho yetu, wakati njia mpya ya maisha itatokea, kizazi kipya kinapendezwa na maoni ya viongozi wetu wa maadili. Kwa maana, sote, haswa vijana, tunateswa na swali: "Jinsi ya kuishi?" Na hapa maoni yetu, uwepo wetu lazima uendane na hali halisi. Kuelezea juu ya mada za kihistoria inapaswa kubadilishwa na maadili yaliyosasishwa. Tunahitaji hitimisho ambalo linatosha kwa changamoto za nyakati za kisasa.

Na ujio wa zama za teknolojia za kukata makali, roboti, akili ya bandia, wazo la maadili inakuwa muhimu sana. Je! Sifa kama za kibinadamu kama heshima, hadhi, na dhamiri zitakuwa katika mahitaji katika enzi mpya? Kwa maoni yangu, hii ni mada kubwa ya kifalsafa, inayostahili mjadala ya kufurahisha kati ya wasomi. Kwa kweli, bila miongozo ya maadili, bila maadili ya kitaifa, tutapotea katika ulimwengu wa mashine na roboti. Na kazi za waandishi wetu mkubwa pia zitapoteza umuhimu wao. Hii inaweza kuwa maendeleo yasiyostahili sana ya matukio, kwa hivyo wasomi wetu wanaweza kutafakari juu ya maswala ya uwepo wa siku zijazo hata sasa.

- Mpendwa Kassym-Jomart Kemelevich! Utawala ni jukumu kubwa. Mwaka tu umepita. Walakini, mwanasayansi maarufu wa siasa Nurlan Seydin, akichambua kipindi hiki, aliiita "mwaka wa uaminifu na majaribio". Katika suala hili, ni nini kinakupa wewe, kiongozi wa nchi, ujasiri juu ya mustakabali wake?

- Mwaka uliopita wa urais kwa kweli haikuwa rahisi. Tunaweza kusema kuwa huu ulikuwa mwaka wa kushinda majaribu magumu. Lakini kila wakati nilihisi msaada wa watu, na hii ilinipa nguvu na ujasiri katika mafanikio ya mwisho ya jambo ngumu kama serikali. Katika mwaka, mageuzi mengi yalifanyika katika nyanja za kisiasa na kiuchumi. Sera hii itaendelea, nina maoni juu ya kisasa zaidi cha nchi yetu.

Lazima tusisimame, vinginevyo tutapita kwenye vilio na matokeo yote ya sanifu. Hatupaswi kusahau kamwe ukweli rahisi kwamba katika ulimwengu huu tata, wa ulimwengu, sisi Kazakhs, kwa kubwa, hazihitajwi na mtu yeyote. Tunahitaji nchi yetu tu. Kwa kuongezea, watu wasio na hekima kama vile wanasiasa na hata majimbo ambayo hayafurahii juu ya mafanikio ya Kazakhstan hayajatoweka. Kwa maneno mengine, maendeleo na ustawi wa Kazakhstan uko mikononi mwetu. Hatuna haki ya kufanya makosa, kwa sababu hatima ya watu wa Kazakh iko kwenye mizani ya historia.

- Ndugu Mheshimiwa Rais! Nataka kutoa shukrani zangu za dhati kwako kwa kuchukua wakati wa kutoa mahojiano kwa uchapishaji wa kitaifa juu ya shida za maisha ya kijamii na kisiasa na kiroho ya jamii yetu. Wacha Kazakhstan ichukue nafasi yake sahihi katika nafasi ya ulimwengu ya kijiografia! Nchi yetu iweze kulindwa kutokana na mshtuko wa ndani na maadui wa nje!

coronavirus

Mwaka wa pili wa janga 'inaweza kuwa ngumu zaidi': Ryan wa WHO

Imechapishwa

on

By

WHO
Mwaka wa pili wa janga la COVID-19 unaweza kuwa mgumu kuliko ule wa kwanza kupewa jinsi coronavirus mpya inavyoenea, haswa katika ulimwengu wa kaskazini wakati anuwai zaidi ya kuambukiza inazunguka, Shirika la Afya Ulimwenguni (WHO) lilisema Jumatano (13 Januari), andika Stephanie Nebehay huko Geneva na John Miller huko Zurich.

"Tunaenda katika mwaka wa pili wa hii, inaweza kuwa ngumu zaidi kutokana na mienendo ya usafirishaji na maswala kadhaa ambayo tunaona," Mike Ryan, afisa mkuu wa dharura wa WHO, alisema wakati wa hafla kwenye media ya kijamii.

Idadi ya vifo ulimwenguni inakaribia watu milioni 2 tangu janga hilo kuanza, na watu milioni 91.5 wameambukizwa.

WHO, katika sasisho lake la hivi karibuni la magonjwa lililotolewa usiku kucha, ilisema baada ya wiki mbili za visa vichache kuripotiwa, kesi mpya milioni tano ziliripotiwa wiki iliyopita, matokeo ya uwezekano wa kupungua kwa ulinzi wakati wa msimu wa likizo ambao watu - na virusi - walikuja pamoja.

"Hakika katika ulimwengu wa kaskazini, haswa katika Uropa na Amerika ya Kaskazini tumeona aina hiyo ya dhoruba kamili ya msimu - ubaridi, watu wanaoingia ndani, kuongezeka kwa mchanganyiko wa kijamii na mchanganyiko wa sababu ambazo zimesababisha kuongezeka kwa maambukizi katika nchi nyingi, ”Ryan alisema.

Maria Van Kerkhove, kiongozi wa kiufundi wa WHO kwa COVID-19, alionya: "Baada ya likizo, katika nchi zingine hali itakuwa mbaya zaidi kabla ya kuwa nzuri."

Huku kukiwa na hofu inayoongezeka ya anuwai ya kuambukiza ya coronavirus iliyogunduliwa kwanza nchini Uingereza lakini sasa imekita mizizi ulimwenguni kote, serikali kote Ulaya mnamo Jumatano zilitangaza vizuizi vikali, vizuizi virefu vya coronavirus.

Hiyo ni pamoja na mahitaji ya ofisi za nyumbani na kufungwa kwa duka huko Uswizi, hali ya dharura ya COVID-19 ya Italia, na juhudi za Wajerumani za kupunguza mawasiliano kati ya watu wanaolaumiwa kwa juhudi zilizoshindwa, hadi sasa, kupata coronavirus chini ya udhibiti.

"Nina wasiwasi kuwa tutabaki katika muundo huu wa kilele na birika na kilele na kijiko, na tunaweza kufanya vizuri zaidi," Van Kerkhove alisema.

Aliomba kudumisha ujazo wa mwili, akiongeza: "Kadri inavyozidi kuwa bora, lakini hakikisha kuwa unaweka umbali huo kutoka kwa watu walio nje ya kaya yako."

Endelea Kusoma

coronavirus

Rekodi vifo vya kila siku vya Kijerumani vya COVID vinazua mpango wa Merkel 'mega-lockdown': Bild

Imechapishwa

on

By

Ujerumani ilirekodi idadi mpya ya vifo kutoka kwa coronavirus mnamo Alhamisi (14 Januari), na kusababisha wito wa kuzuiliwa zaidi baada ya nchi hiyo kutokea bila kujeruhiwa mnamo 2020, kuandika na

Kansela Angela Merkel (pichani) alitaka "mega-lockdown", gazeti la kuuza kwa wingi picha iliripoti, kuzima nchi karibu kabisa kwa kuogopa lahaja ya kuenea haraka ya virusi vilivyogunduliwa kwanza nchini Uingereza.

Alikuwa akifikiria hatua ikiwa ni pamoja na kuzima usafiri wa umma wa mitaa na wa mbali, ingawa hatua hizo zilikuwa bado hazijaamuliwa, Bild iliripoti.

Wakati jumla ya vifo vya Ujerumani kwa kila mtu tangu janga hilo lilipoanza kubaki chini sana kuliko Amerika, vifo vya kila siku vya kila mtu tangu katikati ya Desemba mara nyingi vimezidi ile ya Merika.

Idadi ya vifo vya kila siku vya Ujerumani hivi sasa ni sawa na vifo 15 kwa kila watu milioni, dhidi ya vifo 13 vya Amerika kwa milioni.

Taasisi ya Robert Koch (RKI) iliripoti visa 25,164 vya newcoronavirus na vifo 1,244, na kusababisha idadi ya vifo vya Ujerumani tangu mwanzo wa janga hilo kuwa 43,881.

Ujerumani mwanzoni ilisimamia janga hilo vizuri kuliko majirani zake kwa kuzuiliwa kali msimu uliopita, lakini imeonekana kuongezeka kwa visa na vifo katika miezi ya hivi karibuni, na watu wa RKIsaying hawakuchukua virusi kwa uzito wa kutosha.

Rais wa RKI Lothar Wieler alisema siku ya Alhamisi vizuizi havikutekelezwa kila wakati kama vile wakati wa wimbi la kwanza na akasema watu zaidi wanapaswa kufanya kazi kutoka nyumbani, akiongeza kuwa kufutwa kwa sasa kunahitajika kuimarishwa zaidi.

Ujerumani ilianzisha kufungiwa kwa sehemu mnamo Novemba ambayo ilifanya maduka na shule kufunguliwa, lakini iliimarisha sheria katikati ya Desemba, kufunga maduka yasiyo ya lazima, na watoto hawajarudi madarasani tangu likizo ya Krismasi.

Hospitali katika majimbo 10 kati ya majimbo 16 ya Ujerumani zilikuwa zinakabiliwa na vikwazo kwani 85% ya vitanda vya chumba cha wagonjwa mahututi vilikuwa na wagonjwa wa coronavirus, Wieler alisema.

Mkutano wa viongozi wa mkoa uliopangwa mnamo Januari 25 kujadili ikiwa kupanua kufungwa hadi Februari inapaswa kutolewa, alisema Winfried Kretschmann, waziri mkuu wa jimbo la Baden-Wuerttemberg.

Merkel alitakiwa kuzungumza na mawaziri Alhamisi juu ya kuongeza uzalishaji wa chanjo.

Kufikia sasa ni 1% tu ya idadi ya Wajerumani wamepewa chanjo, au watu 842,455, RKI iliripoti.

Ujerumani hadi sasa imerekodi visa 16 vya watu walio na ugonjwa unaosambaa kwa kasi wa virusi kwanza kugunduliwa nchini Uingereza na wanne wenye shida kutoka Afrika Kusini, Wieler alisema, ingawa alikiri upangaji wa jeni wa sampuli haukufanywa kwa upana.

Wieler aliwahimiza watu ambao walipewa chanjo ya COVID-19 kuikubali.

"Mwisho wa mwaka tutakuwa na janga hili chini ya udhibiti," alisema Wieler. Chanjo za kutosha zingetolewa ili kuchanjo idadi ya watu wote, alisema.

Endelea Kusoma

coronavirus

Urusi kuwasilisha chanjo ya Sputnik V kwa idhini ya EU, anasema mkuu wa RDIF

Imechapishwa

on

By

Urusi itawasilisha ombi rasmi kwa Jumuiya ya Ulaya mwezi ujao kwa idhini ya chanjo yake ya Sputnik V coronavirus, mkuu wa mfuko mkuu wa utajiri wa Urusi alisema leo (14 Januari), andika Andrew Osborn na Polina Ivanova.

Matokeo yaliyopitiwa na rika ya chanjo hiyo yatatolewa muda mfupi na itaonyesha ufanisi wake mkubwa, mkuu wa mfuko Kirill Dmitriev alisema katika mahojiano katika mkutano wa Reuters Next.

Alisema Sputnik V itazalishwa katika nchi saba. Aliongeza kuwa wasanifu katika nchi tisa wanatarajiwa kuidhinisha chanjo ya matumizi ya nyumbani mwezi huu. Tayari imeidhinishwa nchini Argentina, Belarusi, Serbia na kwingineko.

Urusi, ambayo ina idadi ya nne ya juu zaidi ya visa vya COVID-19, imepanga kuanza chanjo ya wingi wiki ijayo.

Kwa habari zaidi kutoka kwa mkutano ujao wa Reuters, bonyeza hapa.

Ili kutazama Reuters Ijayo moja kwa moja, tembelea hapa.

Endelea Kusoma
matangazo

Twitter

Facebook

Trending