#Teknolojia inabaki kuokoa neema ya #Africa

| Agosti 7, 2019

Ikiwa Afrika inapaswa kusonga mbele na kushindana katika uchumi wa ulimwengu, sekta zote za bara hili pamoja na afya, elimu, miundombinu, usalama, vifaa, fedha, vyombo vya habari na vingine lazima vikubali teknolojia, anaandika Elizabeth Adeshina (Pichani).

Sayansi na teknolojia ni mabadiliko ya mchezo ambao unafanya hatua kubwa za ulimwengu katika kutatua shida. Afrika inaweza kutumia teknolojia kushinda, kufanikiwa na kustawi na inapaswa kuzingatiwa kama chanya badala ya kitu cha kuogopa.

Kama mjasiriamali wa Teknolojia ya Afya na mmiliki wa biashara ambaye amegundua changamoto nyingi na kutengeneza suluhisho za teknolojia ili kuzishughulikia, nimepata upinzani na hofu ya teknolojia haswa kutoka kwa Sekta ya Umma.

Kuogopa kwamba kazi zitabadilishwa na roboti, kuogopa kwamba wengi watakuwa wagumu, hofu ya mapungufu ya ustadi na hofu ya mabadiliko. Hofu hizi hazishindani vizuri na faida kama, upatikanaji rahisi wa teknolojia ya afya vile hutoa, sio kwa njia yoyote - nimeona matokeo na nina data yote inayofaa kudhibitisha hii.

Wengi hawatapuuzwa kama waliogopwa sana, mabadiliko ya kuingiza teknolojia na mafunzo inahitajika, na kwa hofu ya mabadiliko, haitumiki, kwa sababu hivi karibuni utaona kuwa ni rahisi sana na inaweza kubadilika zaidi.

Mwafrika wastani anayeishi barani Afrika bado hajaunganisha dots, kukubali na kukumbatia teknolojia kwa kiwango kikubwa ambacho kitaongeza maisha yao ya kila siku isipokuwa kwa shughuli za media za kijamii. Wakati Sekta ya Fedha imekuwa mstari wa mbele katika matumizi ya Tech, sekta zingine nyingi zimekuwa polepole sana au ni za wasio nyota.

Mojawapo ya sekta zilizoathirika zaidi ni huduma ya afya, na hii inaendelea kuwa na athari mbaya kwa maendeleo katika sekta hiyo na wengi (ambao wanaweza kumudu) wanalazimika kutafuta matibabu nje ya bara kwa sababu za kawaida zaidi, lakini hawajadhibiti kabisa kugundua kuwa mtoaji wa marudio nje ya bara la bara hutumia teknolojia kuongeza huduma zake.

Sekta ya Afya, ambayo ni muhimu sana moyoni mwangu bado inahuzunisha vibaya sana watu. Kupenya kwa mtandao na ufikiaji mzuri wa simu katika Afrika Kusini mwa Jangwa la Sahara sasa inasimama karibu 44% na 250 milioni mtawaliwa na kwa gharama ya 3g na 4G, hatuwezi kupuuza mahali pa teknolojia wakati wa kuendesha Afrika mbele na inafaa kwa Karne ya 21st.

Afrika ina shida zaidi ya 24% ya mzigo wa ugonjwa wa ulimwengu na kufikia tu 3% ya wafanyikazi wa afya na kiwango kidogo cha Dk hadi Wagonjwa wa 0.376: 1000 (data ya WHO) katika Nchi kama Nigeria na idadi kubwa ya bara inayo uwiano wa 1 Dr kwa wagonjwa wa 1000.

Teknolojia husaidia kuziba nakisi hii; inawaunganisha wagonjwa kwa watoa huduma ya afya mkondoni bila hitaji la chama chochote kutoka kwa eneo lao la sasa, inaruhusu rufaa isiyo na mshono kwa watoa huduma wengine wa huduma ya afya mkondoni, kuagiza, bima ya afya na zana zingine za usimamizi sugu za afya zinapatikana kwa urahisi kwenye majukwaa kama yetu.

Teknolojia lazima iwekwe kwa kuboresha upatikanaji wa bidhaa na huduma za afya, kupunguza gharama, kupunguza utalii wa matibabu na mwishowe kuwapa watu udhibiti bora katika bara ambalo hizi zina ufupi. Data isiyojulikana ya afya kutoka kwa majukwaa ya Teknolojia pia inaweza kuwa ya faida kubwa kwa Mipango ya huduma za afya za Serikali na Ulimwenguni.

Kwa kufunga, ningependa kurudia faida kadhaa za kutumia teknolojia katika bara zima, ambazo ni pamoja na; uboreshaji bora na utendaji, upatikanaji bora wa huduma, upotezaji mkubwa wa uporaji na wizi wa rasilimali (au angalau kufanya iwe rahisi kufuata na kupata rasilimali hizi), usimamizi bora wa rasilimali, kupunguzwa gharama jumla, kutoa wajasiriamali zaidi na kuboresha uchumi na kwa upande wa Sekta ya Afya, kuokoa maisha.

Sekta za Kibinafsi na za Umma lazima ziendesha na kuhimiza matumizi ya teknolojia katika kutatua changamoto za Kiafrika.

Elizabeth Adeshina ni mwanzilishi na Mkurugenzi Mtendaji wa iDHSHealthWise.

maoni

Maoni ya Facebook

Tags: , , , , , ,

jamii: Frontpage, Africa, EU, Dunia

Maoni ni imefungwa.