Kuungana na sisi

NATO

White House inasema Ukraine imekuwa ikitamani sana kujiunga na NATO

SHARE:

Imechapishwa

on

Tunatumia usajili wako kutoa yaliyomo kwa njia ambazo umeridhia na kuboresha uelewa wetu kwako. Unaweza kujiondoa wakati wowote.

Katibu wa Ikulu ya White House Jen Psaki alisema Jumanne (6 Aprili) kwamba Ukraine imekuwa ikitamani sana kujiunga na NATO kama mwanachama na kwamba utawala wa Biden umekuwa ukijadili azma hiyo na nchi, andika Trevor Hunnicutt na Nandita Bose huko Washington.

"Sisi ni wafuasi wenye nguvu wao, tunajishughulisha nao ... lakini huo ni uamuzi wa NATO kufanya," Psaki alisema.

Rais Volodymyr Zelenskiy alitaka NATO Jumanne kuweka njia kwa Ukraine kujiunga na umoja huo, baada ya Urusi kuwakusanya wanajeshi karibu na mkoa uliokumbwa na mzozo wa Donbass.

matangazo

Afghanistan

Washirika wa NATO wanajitahidi kuweka uwanja wa ndege wa Kabul wazi kwa msaada baada ya kujiondoa

Imechapishwa

on

By

Mtazamo wa jumla wa umati wa watu karibu na uwanja wa ndege huko Kabul, Afghanistan Agosti 23, 2021. ASVAKA NEWS kupitia REUTERS

Maoni ya watu wanaosubiri kwenye foleni kupanda ndege ya C-17 Globemaster III katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Hamid Karzai, huko Kabul, Afghanistan Agosti 27, 2021. Picha ya Satelaiti 2021 Maxar Technologies / Handout kupitia REUTER

Washirika wa NATO wanajitahidi kuhakikisha kuwa lango kuu la Afghanistan, uwanja wa ndege wa Kabul, unabaki wazi kwa ndege zinazohitajika za misaada ya kibinadamu wiki ijayo wakati watakapomaliza safari zao za kuhamisha na kuzipeleka kwa Taliban, kuandika Stephanie Nebehay na Orhan Coskun.

Uwanja wa ndege, njia ya kuokoa makumi ya maelfu ya waliohamishwa waliokimbia wapiganaji wa Taliban katika wiki mbili zilizopita na kwa msaada wa kuwasili ili kupunguza athari za ukame na mizozo, ilikumbwa na bomu la kujitoa mhanga nje ya milango yake Alhamisi (26 Agosti).

matangazo

Uturuki ilisema kuwa bado inazungumza na Taliban juu ya kutoa msaada wa kiufundi kuendesha uwanja wa ndege baada ya tarehe ya mwisho ya Agosti 31 kwa wanajeshi kuondoka Afghanistan lakini ilisema kuwa bomu hilo lilisisitiza hitaji la jeshi la Uturuki kulinda wataalam wowote waliopelekwa huko.

Uturuki haijasema ikiwa Wataliban watakubali sharti kama hilo, na Rais Tayyip Erdogan alisema Ijumaa nchi yake "haikimbilii kuanza safari za ndege" tena kwenda Kabul.

Lakini vikundi vya misaada vilisema kuna haja ya dharura kudumisha uwasilishaji wa kibinadamu kwa nchi inayougua ukame wa pili katika miaka minne na ambapo watu milioni 18, karibu nusu ya idadi ya watu, wanategemea msaada wa kuokoa maisha.

matangazo

Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Merika Ned Price alisema Ijumaa kuwa Merika na washirika wataalam wa trafiki wamepima uwanja wa ndege wa Kabul "kwa uwezo ambao utasaidia kuanza kwa shughuli za kibiashara mara tu tutakapoondoka" na kwamba Merika inafanya kazi na pande zote "kuwezesha utulivu uhamisho".

Walakini, alibaini: "Pamoja na jeshi la Merika kuanza kuondoka ifikapo tarehe 31 Agosti, nadhani labda haifai kutarajia kuwa kutakuwa na shughuli za kawaida za uwanja wa ndege mnamo 1 Septemba"

Bei alisema kuwa Taliban pia walitaka uwanja wa ndege unaofanya kazi na alisisitiza kuwa utendaji wa uwanja wa ndege baada ya 31 Agosti "haukuwa kwetu". Pentagon ilisema mataifa kadhaa yako tayari kushirikiana na Taliban kuweka uwanja wa ndege unaofanya kazi.

Mpango wa Chakula Ulimwenguni, ambao unaendesha Huduma ya Anga ya Kibinadamu ya UN, unapanga kuanzisha safari za ndege mwishoni mwa wiki ili kuunda daraja la anga la kibinadamu kwenda Afghanistan, msemaji wa UN Stephane Dujarric aliwaambia waandishi wa habari huko New York.

"Hiyo itahusisha ndege kutoka Pakistan kwenda katika viwanja vya ndege anuwai, nje ya Kabul, kwenda Kandahar na Mazar-i-Sharif," Dujarric alisema. "WFP inaomba karibu dola milioni 18 kwa huduma ya abiria na $ 12m kwa daraja la hewa la mizigo."

Dujarric alisema haijulikani ni nini kitatokea katika uwanja wa ndege wa Kabul baada ya Agosti 31. Aliuelezea uwanja wa ndege kuwa muhimu kwa kazi ya Umoja wa Mataifa, ambayo imesisitiza kuwa ina mpango wa kukaa Afghanistan kusaidia wale wanaohitaji.

"Itakuwa ya lazima kwa ... Taliban kuhakikisha kuwa kuna mfumo, usalama katika mahali, kwa Kabul kuwa na uwanja wa ndege unaofanya kazi," Dujarric alisema.

Mpango wa Chakula Ulimwenguni ulisema wiki hii kwamba mamilioni ya watu nchini Afghanistan walikuwa "kuandamana kuelekea njaa"kama janga la COVID-19 na machafuko ya mwezi huu, juu ya ugumu uliopo, unaipeleka nchi kwenye janga.

Shirika la Afya Ulimwenguni limesema Ijumaa kwamba vifaa vya matibabu nchini Afghanistan vitaisha kwa siku, na nafasi ndogo ya kuzihifadhi tena.

"Hivi sasa kwa sababu ya wasiwasi wa usalama na mambo mengine kadhaa ya kiutendaji, uwanja wa ndege wa Kabul hautakuwa chaguo kwa wiki ijayo angalau," mkurugenzi wa dharura wa mkoa wa WHO Rick Brennan alisema.

Wakati vikundi vya misaada vikijitahidi kuweka njia za usambazaji nchini wazi baada ya kuondoka kwa Agosti 31 kwa wanajeshi wa kigeni, Waafghani wanaojaribu kuondoka nchini wanapata vituo vichache vilivyobaki vimefungwa.

Nchi kadhaa za Jumuiya ya Ulaya zimesema zimemaliza shughuli za uokoaji kutoka Kabul, na Merika imesema kwamba kufikia leo (30 Agosti) itapeana kipaumbele kuondolewa kwa askari wake wa mwisho na vifaa vya kijeshi.

Waafghan wenye hati halali wataweza kusafiri siku zijazo wakati wowote, afisa mwandamizi wa Taliban alisema Ijumaa (27 Agosti).

Endelea Kusoma

Afghanistan

NATO yaahidi kuharakisha uokoaji kutoka Afghanistan wakati ukosoaji unapozidi kuongezeka

Imechapishwa

on

By

Mtoto amekabidhiwa kwa jeshi la Amerika juu ya ukuta wa mzunguko wa uwanja wa ndege ili ahamishwe, huko Kabul, Afghanistan, Agosti 19, 2021, katika picha hii bado iliyochukuliwa kutoka kwa video iliyopatikana kutoka kwa media ya kijamii. Video ilichukuliwa Agosti 19, 2021. OMAR HAIDARI / kupitia REUTERS
Raia wa Uhispania na Afghanistan waliohamishwa kutoka Kabul wanafika kwenye uwanja wa ndege wa Torrejon huko Torrejon de Ardoz, nje ya Madrid, Agosti 19, 2021. REUTERS / Juan Medina

Zaidi ya watu 18,000 wamesafirishwa kutoka Kabul tangu Taliban ilichukua mji mkuu wa Afghanistan, afisa wa NATO alisema Ijumaa (20 Agosti), akiahidi kuongeza mara mbili juhudi za uokoaji wakati ukosoaji wa jinsi Magharibi ulivyoshughulikia mgogoro huo. andika vyumba vya habari vya Kabul na Washington na Sikukuu ya Lincoln.

Maelfu ya watu, waliokata tamaa ya kukimbia nchi hiyo, walikuwa bado wamejaa kwenye uwanja wa ndege, afisa huyo ambaye alikataa kutambuliwa aliambia Reuters, ingawa Taliban wamewahimiza watu wasio na hati halali za kusafiri warudi nyumbani.

Kasi ambayo Taliban ilishinda Afghanistan wakati Amerika na wanajeshi wengine wa kigeni walipokuwa wakikamilisha uondoaji wao ilishangaza hata viongozi wao na imeacha utupu wa umeme katika maeneo mengi.

matangazo

Taliban walihimiza umoja kabla ya sala ya Ijumaa, ya kwanza tangu walipochukua madaraka, wakitoa wito kwa maimamu kuwashawishi watu wasiondoke Afghanistan katikati ya machafuko kwenye uwanja wa ndege, maandamano na ripoti za vurugu.

Shahidi aliiambia Reuters watu kadhaa waliuawa katika mji wa Asadabad mashariki siku ya Alhamisi wakati wanamgambo wa Taliban walipowafyatulia risasi watu walioonyesha uaminifu wao kwa jamhuri ya Afghanistan iliyoshindwa, wakati Taliban ilianza kuanzisha emirate, inayotawaliwa na sheria kali za Kiislamu.

Kulikuwa na maonyesho kama hayo ya kukaidi katika miji mingine miwili - Jalalabad na Khost - mashariki, wakati Waafghan walitumia sherehe za uhuru wa taifa la 1919 kutoka kwa udhibiti wa Briteni kutoa hasira yao na uchukuaji wa Taliban.

matangazo

Shahidi mwingine aliripoti milio ya risasi karibu na mkutano huko Kabul, lakini walionekana kuwa Taliban wakirusha hewani.

Msemaji wa Taliban hakupatikana mara moja kutoa maoni.

Kabul imekuwa shwari kwa kiasi kikubwa, isipokuwa ndani na karibu na uwanja wa ndege ambapo watu 12 wameuawa tangu Jumapili, maafisa wa NATO na Taliban walisema.

Mshauri wa usalama wa kitaifa wa Ikulu Jake Sullivan alisema katika mahojiano na NBC News kwamba Merika "ililenga sana" juu ya "uwezekano wa shambulio la kigaidi" na kundi kama Jimbo la Kiislamu wakati wa uhamishaji.

Ukosoaji wa NATO na nguvu zingine za Magharibi zimeongezeka wakati picha za machafuko na kukata tamaa kunashirikiwa kote ulimwenguni.

Katika eneo moja alitekwa kwenye mitandao ya kijamii, msichana mdogo alipandishwa juu ya ukuta wa mzunguko wa uwanja wa ndege na kukabidhiwa askari wa Merika.

Rais wa Merika Joe Biden yuko tayari kuzungumza juu ya juhudi za uokoaji saa 13h (17h GMT) Ijumaa, baada ya kukabiliwa na kijito cha kukosolewa kwa jinsi alivyoshughulikia uondoaji wa askari, ulijadiliwa na serikali ya zamani ya Merika.

Vyombo vya habari nchini Uingereza viliripoti wakuu wake wa upelelezi wanaweza kukabiliwa na kufadhaika juu ya kasoro za ujasusi. Maafisa kadhaa wa Uingereza walibaki likizo wakati mjadala wa Afghanistan ulipoibuka, na Waziri wa Mambo ya nje Dominic Raab amekosolewa sana kwa jibu lake la kwanza kwa mzozo unaojitokeza.

Serikali za Ujerumani na Australia pia zimekabiliwa na wito wa kufanya zaidi na kuharakisha uokoaji wa raia na Waafghan walio katika mazingira magumu.

Siku ya Alhamisi (19 Agosti), mawaziri wa mambo ya nje wa G7 wito wa umoja mwitikio wa kimataifa kuzuia mgogoro huo kuwa mbaya, katika maoni yaliyopeanwa na nchi pamoja Russia.

China alisema ulimwengu unapaswa kuunga mkono, sio shinikizo, Afghanistan. Soma zaidi.

Msemaji wa Taliban aliambia vyombo vya habari vya serikali ya China kwamba China imekuwa na jukumu muhimu katika kukuza amani na maridhiano nchini Afghanistan na ilikaribishwa kuchangia ujenzi wake. Soma zaidi.

Tangu walimkamata Kabul Jumapili (15 Agosti), Taliban wamewasilisha uso wa wastani zaidi, wakisema unataka amani, hatalipiza kisasi dhidi ya maadui wa zamani na ataheshimu haki za wanawake ndani ya mfumo wa sheria ya Kiislamu.

Wakati Taliban inafanya kazi ya kuunda serikali, pamoja na mazungumzo na rais wa zamani, Hamid Karzai, wanagundua shida mpya pamoja na mamia ya maafisa wa serikali ambao hawajalipwa kwa miezi miwili, afisa wa Taliban alisema.

"Ni mapema kusema jinsi shida hii itatatuliwa lakini ni changamoto ya haraka," afisa huyo alisema.

Kikundi cha ujasusi cha Norway kilisema katika ripoti kwamba Taliban imeanza kuwakusanya Waafghanistan kwenye orodha nyeusi ya watu wanaohusishwa na utawala uliopita au vikosi vinavyoongozwa na Merika ambavyo viliiunga mkono. Malalamiko ya baadhi ya waandishi wa habari wa Afghanistan wameweka shaka juu ya hakikisho kwamba media huru itaruhusiwa.

Amnesty International ilisema uchunguzi uligundua kuwa Taliban alikuwa amewaua wanaume tisa wa kabila la Hazara baada ya kuchukua udhibiti wa mkoa wa Ghazni mwezi uliopita, na kuongeza hofu kwamba Wataliban, ambao wanachama wao ni Waislamu wa Sunni watamlenga Hazaras, ambaye wengi wao ni wa wachache wa Washia.

Msemaji wa Taliban hakupatikana mara moja kutoa maoni juu ya ripoti hizo.

Mbunge wa Amerika alisema Wataliban walikuwa wakitumia faili kutoka shirika la ujasusi la Afghanistan kutambua Waafghan waliofanya kazi kwa Merika.

"Kwa kawaida wanazidisha juhudi za kuwazunguka watu hao," alisema Mwakilishi Jason Crow, ambaye amekuwa akiongoza juhudi katika Bunge la Merika kuharakisha uokoaji wa Waafghanistan wanaohusishwa na Amerika.

Endelea Kusoma

Afghanistan

Blinken anajadili hali ya usalama wa Afghanistan na Canada, Ujerumani, na NATO

Imechapishwa

on

By

Katibu wa Jimbo la Merika Antony Blinken azungumza juu ya uwekezaji wa miundombinu katika Chuo Kikuu cha Maryland cha A. James Clark Shule ya Uhandisi huko College Park, MD, Amerika. Patrick Semansky / Dimbwi kupitia REUTERS / Picha ya Faili

Waziri wa Mambo ya Nje wa Merika Antony Blinken (Pichani) alizungumza na wenzao wa Canada na Ujerumani na Katibu Mkuu wa NATO Stoltenberg kuzungumzia mipango ya kupunguza vurugu nchini Afghanistan wakati hali ya usalama inazidi kuongezeka, idara ya serikali ya Merika ilisema katika taarifa, anaandika Aishwarya Nair huko Bengaluru.

matangazo

Endelea Kusoma
matangazo
matangazo
matangazo

Trending